[SR] [SR] ซูชิสดใหม่ส่งให้ถึงหน้าบ้าน ...Ren'ai Catering เรนไอ เคเทอริ่ง …

สวัสดีค่ะทุกคน
วันนี้เราจะมารีวิวร้านอาหารญี่ปุ่นร้านหนึ่ง ซึ่งจะบอกว่าเป็นร้านอาหารก็ไม่เชิง เพราะเป็นร้านที่มีบริการส่งอาหารแบบสดใหม่ถึงที่ค่ะ ซึ่งก็คือร้าน เรนไอ เคเทอริ่ง ค่ะ ร้านนี้มีจุดเด่นอยู่ที่ซูชิและซาชิมิ แต่นอกจากนี้ยังมี สเต๊ก/เกี๊ยวซ่า/ต้มซีอิ้ว, เนื้อพรีเมี่ยม เช่นเนื้อวากิว โอโทโร่ ฟัวกราส์ และเครื่องดื่มอีกด้วย  ถือว่าจัดเต็มมากๆ ไม่ต้องไปสรรหาร้านอื่นกันเลยทีเดียว

ร้าน : Ren'ai Catering เรนไอ เคเทอริ่ง
website : http://www.renaicatering.com/
facebook : https://www.facebook.com/renaicatering
tel : 0845464622

การทานอาหารญี่ปุ่นประเภทซูชิ ซาชิมิ นั้น ความสดใหม่ของอาหารต้องมาเป็นที่หนึ่งเสมอ ร้านอาหารญี่ปุ่นเกือบร้อยทั้งร้อยจึงไม่มีบริการ delivery … แต่ร้านเรนไอ เคเทอริ่งการันตีถึงความสดใหม่ คุณภาพพรีเมี่ยมและความอร่อยถึงมือ ตอนแรกเราก็คิดว่าเอ๊ะ อาหารญี่ปุ่นแบบ delivery มันจะโอเคหรือเปล่า เพราะส่งมาถึงบ้านก็กลัวว่ามันจะไม่สด คาว รสชาติไม่เหมือนเวลาทานที่ร้านหรือเปล่า แต่ด้วยราคาที่ไม่แพงจับต้องได้ และด้วยความที่เราชอบกินอาหารญี่ปุ่นมากๆอยู่แล้วจึงต้องมาพิสูจน์กันให้ดูสักหน่อยว่าจะจริงแบบที่ว่าหรือเปล่า

การสั่งอาหาร พื้นที่บริการส่งอาหาร
การสั่งอาหารสามารถสั่งได้ที่เว็บ http://www.renaicatering.com/ ค่ะ เราได้ลองใช้งานตั้งแต่ต้นจนจบรู้สึกว่าเป็นเว็บที่ใช้งานง่ายมากๆ step เล็กน้อย คำนวณให้พร้อม ก็กดสั่งได้เลย ใช้งานลื่นไหลไม่งง

เมื่อเข้าไปในเว็บแล้วก็จะเจอกับหน้าพื้นที่บริการ delivery ที่อยู่ภายในกรอบสีเขียว โดยถ้าเปิด location เอาไว้ ตรงหมุดสีแดงๆจะแสดงพื้นที่ที่เราอยู่ ถ้าอยู่ในเขตสีเขียวแสดงว่าทางร้านจัดส่งให้ถึงที่ ฟรี ไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยค่ะ โซนสีลมสาธรและโซนหมู่บ้านปัญญามีค่าจัดส่ง 60 บาท แต่ถ้าอยู่นอกเขตสีเขียวทางร้านจะจัดส่งโดยให้โทรถามทางร้านเพื่อสอบถามราคาค่าจัดส่งค่ะ

เมื่อรู้ตำแหน่งที่ร้านบริการส่งแล้วเราต้องการสั่งอาหารต่อ ให้กดที่ปุ่มสีเขียว “ดูเมนูสั่งอาหาร กดเลย” ตรงมุมขวาล่าง หน้าจอจะมี popup แสดงเมนูอาหาร ซึ่งเราจะกดสั่งกันที่หน้านี้ค่ะ

ราคา เมนู

มาถึงหน้าเมนู จะเห็นว่าราคาซูชิซาชิมิถูกมาก แทบอยากจะกดสั่งทุกเมนู เมนูที่เราจะเลือกสั่งเมนูแรกเป็นซาชิมิแซลมอน เราก็กดที่รูปซาชิมิ แล้วก็จะมี popup เล็กๆขึ้นมาเพื่อให้เรากรอกจำนวนที่ต้องการสั่ง เว็บจะคำนวณให้เรียบร้อยเลยว่าราคาเท่าไหร่ ครั้งนี้เราจะสั่งซาชิมิแซลมอนเป็นจำนวน 5 ชิ้น รวมเป็นจำนวนเงิน 115 บาท

เมื่อกด add to cart แล้ว จะสังเกตุรูปตะกร้าสินค้าด้านขวาบน จะมีเลข 1 สีแดงแสดงว่าเรามีเมนูที่สั่งอยู่ในตะกร้าแล้วจำนวน 1 รายการ ถ้าสั่งเพิ่มอีกเลขตรงนี้ก็จะกลายเป็น 2 รายการ

อาหารบางอย่าง ทางร้านสามารถให้เราเลือกได้ด้วยว่าจะให้ทำแบบสุก(burn ไฟ) หรือดิบโดยไม่คิดเงินเพิ่ม เช่นแซลมอนฟัวกราส์โรล เราสาม่ารถเลือกได้ในในเมนูสั่งอาหาร

เมื่อเลือกอาหารที่เราต้องการได้ครบแล้ว สิ่งที่เราต้องกรอกคือ
ชื่อ นามสกุล เบอร์โทร
ที่อยู่จัดส่ง ตรงนี้เราสามารถกำหนดพิกัดได้จากแผนที่ได้เลย
เวลาจัดส่ง เราสามารถให้ทางร้านจัดส่งให้ทันที หรือจัดส่งวันหลังได้โดยกำหนดวันและเวลาจัดส่ง ถือว่าสะดวกมากๆค่ะ

สั่งขั้นต่ำ 240 บาทค่ะ

เราสามารถระบุเวลาการส่งได้ค่ะ โดยให้ส่งเลยตอนนี้ (now) หรือส่งทีหลัง (later) ... การเลือกแบบ "Later" ได้ซึ่งจะเป็นการระบุเวลาที่จะให้ไปส่งได้ ส่วนการเลือกแบบ "Now" นั้นทางร้านจะดูคิวตามหน้างานแล้วแจ้งกลับไปว่าส่งได้เร็วที่สุดเมื่อไร
การสั่งแบบ Later ถ้าระบุเวลา 12.00 - 13.00 และ 17.00 - 19.00 น. คิวจะค่อนข้างแน่นค่ะ ถ้าไม่อยากรอคิวนานควรสั่งก่อนหรือเลี่ยงไปเวลาอื่นค่ะ

เมื่อกรอกรายการถูกต้องทั้งหมดแล้ว กดปุ่ม Place Delivery Order Now เพื่อยืนยันการสั่งค่ะ

เมื่อทางร้านได้รับ order จากเราแล้ว เราจะได้เมลคอนเฟิร์ม และไม่เกิน 30 นาทีก็จะมีพนักงานโทรมาเพื่อทวน order ที่เราสั่งทั้งหมด ทวนวันเวลาสถานที่จัดส่ง และ confirm รายการเพื่อป้องการการผิดพลาด และถามด้วยว่าจะจ่ายเป็นแบงค์อะไร เพื่อความรวดเร็วในการทอนเงิน การโทรมาในเวลารวดเร็วถือว่าใส่ใจลูกค้ามากค่ะ ประทับใจ

รับอาหารถึงที่
เมื่อมาถึงเวลารับอาหารที่ order ไว้ พนักงานก็จะโทรเข้ามาหาเราว่าตอนนี้ได้มาถึงแล้ว ให้มารับอาหารและจ่ายเงิน ตอนรับสังเกตุได้ว่าตู้ที่ส่งอาหารเป็นตู้เล็กๆแต่เก็บความเย็นอย่างดี อาหารที่ได้ยังคงเย็นและดูสด อาหารที่ได้รับมาในกล่องพลาสติกสีดำฝาใส ด้านในมีอาหาร และซอสต่างๆเช่นโชยุ ครบ ถ้าสั่ง engawa ก็จะได้พอนซึมาเพิ่ม ซอสที่ได้ให้มาเหลือเฟือไม่ขาดค่ะ

หน้าตาและรสชาติของอาหาร

อาหารอย่างแรก … Salmon Sashimi (115 บาท/5 ชิ้น)

แซลมอนบ่งบอกถึงความสดของอาหารได้ดี ร้านไหนที่ทำแซลมอนได้ไม่สดถือว่าขาดการใส่ใจเป็นอย่างมาก เพราะฉะนั้นเราจึงเลือกที่จะสั่งแซลมอนซาชิมิมาเพื่อทดสอบความสดของร้าน

แซลมอนที่เราสั่งมาเป็นแบบ 5 ชิ้น แต่ละชิ้นใหญ่มาตรฐานร้านซูชิพรีเมี่ยมตามร้าน ไม่เล็กเลย เต็มปากเต็มคำ และที่สำคัญคือเนื้อสดไม่เละและไม่คาว ถือว่าผ่านเลยค่ะ แต่จะต้องรีบทานนะคะ เพราะเป็นของสด ให้ดีที่สุดคือได้รับแล้วทานเลยค่ะ

อย่างที่สองคือแซลมอนฟัวกราส์โรล (290 บาท/8 ชิ้น)

โรลแซลมอนสอดใส้ตับห่าน เราสั่งแบบเผาไฟเพื่อต้องการให้ได้กลิ่นแซลมอนหอมๆ โรลนี้มาด้วยกัน 8 ชิ้น เราเรียกว่าเป็นโรลสุดคุ้ม แต่ละชิ้นใหญ่มากๆ เต็มปากจริงๆค่ะ หอมแซลมอนสุดๆ อร่อยมากค่ะ ชิ้นใหญ่แบบไม่มีกั๊กเลย ถ้าไปทานในร้านอาหารญี่ปุ่น โรลแบบนี้ ปริมาณแบบนี้ ราคาแบบนี้ หาไม่ได้แน่นอนค่ะ

อย่างต่อไปคือ มัตสึซากะฟัวกราส์โรล (540 บาท/8 ชิ้น ลด 55%)

เนื้อมัตสึซากะแบบเผาไว้ใส้ตับห่าน ด้านในมีแตงกวาด้วย ตัวเนื้อนุ่มมากๆ ละลายในปากเลยค่ะ ไม่เหนียวและไม่มีกลิ่นเลย เข้ากับรสตับห่านข้างในได้ดี … ชิ้นใหญ่มาก เนื้อก็ใหญ่ไปด้วย เราไม่จิ้มซอสอะไรเลยค่ะ อร่อยอยู่แล้ว

สุดท้ายค่ะ เป็น Engawa หรือครีบปลาตาเดียว (185 บาท/3 ชิ้น) และซูชิตับห่าน (300 บาท/3 ชิ้น)

Engawa มาพร้อมกับพอนซึ และ ผัก topping แยกซองมาให้พร้อมค่ะ engawa เผาไฟมาอ่อนๆ เนื้อ engawa ถึงจะไม่ยาวในแบบร้านอาหารบางร้านแต่ชิ้นไม่เล็กเลย เนื้อไม่เลี่ยนและไม่มันเกินไป ขนาดที่ให้มาพอดีกับข้าว อร่อยเลยค่ะ

สุดท้าย ซูชิตับห่าน มีซอสแยกให้ บอกได้เต็มปากจากใจว่าอร่อยที่สุดในทุกเมนูที่สั่งมา เผามาแบบพอดีมากๆ หอมอร่อยสุดๆ ชิ้นใหญ่เกินคาด ดีกว่าซูชิพรีเมี่ยมบางร้านที่เราเคยสั่ง แนะนำให้สั่งเลยค่ะ Recommended ตกคำละ 100 บาท ด้วยคุณภาพที่ได้ ราคานี้หาที่ไหนไม่ได้อีกแล้วค่ะ

สรุป
จุดเด่น
-เป็นร้านซูชิ ซาชิมิ แบบ delivery สะดวกในการสั่งมาก
-ราคาถูก คุ้มค่า
-อาหารคุณภาพดีถึงดีมาก ไม่แพ้ร้านซูชิพรีเมี่ยม
-บริการดีมาก
ข้อควรระวัง
-สั่งมาต้องรีบทาน เพื่อความสดของอาหาร

ถามว่าสั่งอีกมั้ย เราตอบได้เลยว่าสั่งอีกแน่นอน เพราะคุณภาพดี ชิ้นโตให้ไม่กั๊ก(ผิดคาดมากๆ ตอนแรกคิดว่าจะมาเป็นชิ้นเล็กๆ) ราคาถูกกว่าทานในร้านมาก ชอบมากจริงๆค่ะ ตอนนี้ทางร้านมีลดราคา มากกว่าา 55% ค่ะ ใครอยากลอง ถ้าสั่งตอนนี้รับรองว่าคุ้มแน่นอนค่ะ

ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ รอบหน้าจะมารีวิวให้ชมกันอีกค่ะ
หากมีข้อผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
ชื่อสินค้า:   Ren'ai Catering เรนไอ เคเทอริ่ง
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่