รอบเครื่องยนต์ในบิ๊กไบค์

ตามนั้นครับ  ผมเห็นบิ๊กไบค์บางคันมีรอบเครื่องที่สูงมาก  บางคันสูงกว่าซุปเปอร์คาร์ซะอีก รอบเครื่องที่ให้มาสูงเช่นนี้มีประโยชน์  มีข้อดีและข้อเสียอย่างไรบ้างครับ  และรถที่มีรอบเครื่องที่สูงที่สุดในโลกคือรถอะไรครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เอาเฉพาะรถขี่ถนน จำได้ว่า R6 ลากได้ถึง 18,000 rpm. นะครับ (ถ้าจำผิดก็ขออภัยด้วย)

แต่จะมีรถรุ่นไหนรอบจัดกว่านี้หรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ รอท่านอื่นมาเสริมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่