มีใครเคยรู้สึกสงสัยในแก่นสารของชีวิตตัวเองมั้ยคะ?

**ขออนุญาตแท็กห้องศาสนาด้วยนะคะ เพื่อจะได้มีคำตอบจากหลายๆศาสนาๆค่ะ

แบบว่า เกิดมาทำไม เกิดมาเพื่อเรียน เรียนจบแล้วทำงาน มีครอบครัว มีลูก เลี้ยงลูก แล้วเราก็ตาย แค่นี้เองหรอ  

คือบางทีเราสงสัยว่า เราทำสิ่งที่พูดมาทั้งหมดนี่ไปทำไม มันดูเหนื่อยเปล่า คืองงๆอ่ะค่ะ
เหมือนว่าชีวิตมนุษย์มันกลวงๆ บอกไม่ถูกอ่ะค่ะ

1คือถ้าจะตอบตามแนวหลักศาสนา  ศาสนาพุทธคงมาตอบว่า เกิดมาใช้กรรมจากชาติที่แล้ว (เราก็สงสัยอีกว่า แล้วถ้าสมมุติว่าเป็นชาตินี้ชาติแรกที่เราเกิดล่ะคะ???  แล้วเราเกิดมาทำไม เกิดมาเพื่อทำอะไร จะทำไปทำไมอ่ะเดี๋ยวก็ตายแล้ว (เราแอบคิดว่ามันคงรู้สึกเหนื่อยๆนะถ้าต้องวนลูปเกิดไปเรื่อยๆแล้วทำสิ่งพวกนี้ซ้ำๆ)
.
.
.
.
2ถ้าจะตอบแนวศาสนาคริสต์ ก็น่าจะตอบว่า พระเจ้าให้ลงมาใช้ชีวิต ให้ใช้ชีวิตอย่างมีความสุข แล้วก็กลับไปอยู่ในดินแดนอันนิรันดร์(สวรรค์)ของพระเจ้า ตอนเราตายแล้ว แต่ถ้าให้งมาใช้ชีวิตอย่างมีความสุข ทำไมเราถึงเห็นกรรมกรทำงานหนักอย่างมีความทุกข์อยู่บนโลกอ่ะคะ?
.
.
.
.
ส่วนศาสนาอื่นๆเราก็ไม่ได้ศึกษาดีพอที่จะมาพูดอ่ะค่ะ

คืออันนี้เราสงสัยจริงๆ ไม่ได้ตั้งมาเพื่อต่อต้านศาสนานะคะ อยากได้คำตอบจากศาสนาอื่นๆเหมือนกัน คือเราหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้อ่ะค่ะ

ถ้าพูดกันจริงๆ เราเป็นแค่สิ่งมีชีวิตเล็ก ในหยดน้ำที่มีดินนิดหน่อย ล่องลอยอยู่ในอวกาศอันกว้างใกญ่แทบหาที่สิ้นสุดไม่เจอ

เราก้คิดนะ ว่าพวกที่เค้าทะเลาะกันเค้าทำสงครามตัดหัวกัน จะทำไปทำไม เราก็แค่มนุษย์ที่อยู่บนหยดน้ำเล็กๆเมื่อเทียบกับจักรวาลเอง

เราอยากรู้ว่าเคยมีใครที่มีอารมณ์แบบนี้เหมือนเราบ้างมั้ย อยากรู้ว่าแก่นสารของชีวิตมนุษย์คืออะไร??
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่