ขอชี้ให้เห็นปัญหาการใช้ "จุดไข่ปลา" ในการพิมพ์ในโต็ะราชดำเนิน "กระทู้แนะนำ"

กระทู้สนทนา
ผมเพิ่งเข้ามาใน"ราชดำเนิน".  หลังจากที่ไม่ได้เข้ามานานแล้ว
ส่วนใหญ่จะโพสในห้อง"ชายคา"...ช่วยตอบปัญหาเพื่อนๆ
ในเรื่อง"ปัญหาในบ้าน".   ต้นไม้  ฯลฯ. ก็มักจะเจอคนท้วงติง
เรื่อง. "จุดไข่ปลา".  บ่อยๆ...เพราะคนหนึ่งหละที่มักจะใช้บ่อยๆ

และเพิ่งชี้แจงสมาชิกท่านหนึ่งครั้งแรกไม่นานมานี้....ถึงเหตุผล
ของการใช้  "จุดไข่ปลา".   ดังนี้ครับ

1.  เมื่อไรที่คุณพิมพ์ข้อความในเครื่องหมายคำพูด.  "....".   แล้ว
     พิมพ์ข้อความในเครื่องหมายวงเล็บ. (...).  คุณจะเจอรูปนี้เตือนครับ. "ร้องไห้

2.  เมื่อไรที่คุณต้องการพิมพ์ข้อความที่  "เว้นวรรค".  แล้วคุณใช้ "spacebar"
     โดยเฉพาะอย่างยิ่งในการใช้ "คีย์บอร์ด". ในจอสำหรับ "แอนดรอย". จะเจอบ่อยๆ
     ที่ กดทีเดียว. มันไม่เว้นวรรคให้  ต้องกดถึง 2-3. ครั้ง.

ด้วยเหตุผล. 2. อย่างข้างต้น. (เป็นอย่างน้อย)ในอีกหลายๆข้อจำกัด
ในขณะที่ท่านอื่นๆ. อาจะไม่เจอ..…พอทำบ่อยๆเข้า. ก็จึงเป็น "ความเคยชิน"ครับ
ไม่งั้นเราจะต้องย้อนกลับมา. แก้ไขข้อความบ่อยๆ...มันเยอะนะครับ. ลองสังเกต
และทดลองดูครับ.  นี่ไงครับ. "ร้องไห้     เอาอีกที่    "ร้องไห้

ขออนุญาต "tag"....ในห้อง. "ชายคา".  เพราะประจำที่นั่น
และ. "ห้องสมุด  เพราะเกี่ยวกับ. "การใช้ภาษาไทย". ด้วยะครับ. ขออภัย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่