[CR] ออกไปทิ้งตัวใส่ธรรมชาติกันเถอะ!!!

ออกไปทิ้งตัวใส่ธรรมชาติกันเถอะ!!!
สองวันหนึ่งคืนที่ 'บ้านกกกอด' กาญจนบุรี
27.07.2015

Ig: aeioyok    fb: koykoy muiris
  สวัสดีค่าายิ้ม
ทริปนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากหนังสือเล่มนึงชื่อ 'เหตุใดจึงมีชีวิตอยู่' (นิ้วกลม) เป็นหนึ่งในหนังสือเล่มโปรดที่เรามีและชอบมาก ถ้าใครเคยอ่านจะรู้เลยว่าเล่มนี้เขียนไว้ดีมาก นั่นแหละ พอได้อ่านแล้วเราก็รู้สึกมีไฟ อยากจะออกไปใช้ชีวิตให้มันคุ้มๆหน่อยบวกกับช่วงนี้มีปัญหาชีวิตด้วย ก็เลยเอาวะ! ลากเพื่อนรู้ใจแบกเป้ไปกาญด้วยโจทย์ที่เราตั้งให้ตัวเองว่า 'เราจะออกไปทิ้งตัวใส่ธรรมชาติ'
(คือว่าเรารีวิวไม่เป็น555555  ขอเล่าในแบบของตัวเองละกัน รูปเยอะมากเราถ่ายเล่นๆ อาจจะไม่สวยเท่าของจริงนะคะ ถ้าผิดพลาดยังไงขอโทษด้วยค่าา)

เริ่มเลยย!
เรานั่งรถตู้จากอนุตรงก่อนถึงเซนจูรี่ ล้อหมุนประมาณเก้าโมงกว่า..

ถึงท่ารถบขส.กาญสิบเอ็ดโมงนิดๆ

ต่อรถจากบขส.ไปน้ำตกเอราวัณน่าจะราวๆ60กิโลกว่าได้มั้ง ระหว่างทางฝนก็ตกปรอยๆอิแม่ใจบ่ดีหัวเราะ

ทางเข้าอุทยานเก็บเงินค่าเข้าด้วยใช้บัตรนักเรียนนักศึกษาจ่ายครึ่งราคา แต่เราดันลืมเอามาจ่ายราคานักท่องเที่ยวไปจ้าา #ร้องไห้หนักและนานมากร้องไห้

ถึงอุทยานประมาณบ่ายโมง

เรามีเวลาอยู่ที่นี่แค่3ชม.เพราะรถลงเขารอบสุดท้ายหมดสี่โมงเย็น #บ้าจริง55555

เป้าหมายเราคือ ชั้นที่7 นี่ก็รีบขึ้นไปแข่งกับเวลา

แต่ทำไมเดินมาเนิ่นนานไม่ถึงซักที
แต่ทำไมมองดูเส้นทางเหมือนยาวออกไป
ตอนเดินๆอยู่นึกถึงเพลงนี้จริงๆ55555555555555

สุดท้ายก็หยุดแค่ชั้น4 แล้วค่อยๆไล่ลงมาเก็บภาพกับเรื่องราวระหว่างทาง

'ไม่ได้หมดแรง แต่หมดเวลา'
ใช้ชีวิตเร่งรีบเหมือนคนกรุงเลย หลอนนน555555

เอาเถอะก่อนจะไม่มีรถกลับ5555 ขอแปะโป้งไว้ก่อนนะ สัญญาว่าจะมาต่ออีก3ชั้นให้ได้

สามโมงกว่าๆก็ลงมากินข้าวกินข้าวรอรถออก
(ไม่มีรูปของกินเลยเราเอาเข้ากระเพราะเราอย่างรวดเร็ว5555555)

พอสี่โมงก็ไปขึ้นรถ ด้วยความที่เป็นรอบสุดท้ายมั้งคนเยอะมากเบียดเสียด เราได้นั่งอยู่เสี้ยวก้น5555
ชาวต่างชาติก็เยอะเม้ากันเสียงดังมาก ดีนะเราฟังไม่รู้เรื่อง55555555

เราลงจากรถที่แยกโป่งปัด เพื่อต่อรถเข้าไปที่ 'บ้านกกกอด' ค่ารถคนละ50บาท เข้าไปลึกพอสมควร

เหนื่อยมาทั้งวันในที่สุดก็ถึงซักที ขอทิ้งตัวลงใส่ที่นี่แล้วกัน!!

ว่าจะออกไปกอดธรรมชาติ พลาดท่าเสียทีจนได้ดันโดนธรรมชาติกอด

ที่นี่ไม่มีwifi ไม่มีทีวี ไม่มีแอร์ ไม่มีตู้เย็น แต่ที่นี่มีธรรมชาติดอกไม้

จุดนี้เราคิดว่าเราไม่ได้ต้องการอะไรเลย
เพราะสิ่งที่อยู่ตรงหน้าเรามันเติมเต็มทุกอย่างแล้ว

ถึงจะเป็นช่วงโลว์ซีซั่นแต่ตอนที่เราไปบ้านพักเต็มหมดนะจ้ะ  แต่ยังเงียบสงบ ไม่วุ่นวาย ดูเหมือนว่าทุกคนที่มาพักที่นี่ก็มาหาที่ทิ้งตัวแบบเรา

ในบ้านมีพัดลมให้หนึ่งตัว แต่เรารู้สึกว่าอากาศหนาวเหมือนเปิดแอร์15องศามากๆ555555555

บรรยากาศตอนมองออกมาจากในห้อง
อารมณ์แบบนอนท่ามกลางธรรมชาติจริงๆ

มีน้องหมาชื่อขนมผิงมานอนเฝ้าเราทั้งคืนด้วยนะ555555 เราชอบมันมากซนๆเหมือนเด็ก เวลาเราเดินไปไหนก็ชอบตาม555 แต่พอเราตั้งใจจะเล่นด้วยดันลงไปนอน บางทีก็ก้มหน้าหนี เมินกันเฉย

เราว่ามันเป็นหมาที่มีความติสแบบศิลปินและความกวนตีนในตัวเองสูงมาก55555 นึกละก็ก็คิดถึงเลย

มีเรือให้พายเล่นด้วยไม่เสียตังค์แต่ถ้าใครจะพายเรือคายัค ที่นี่เขาคิดชม.ละ99บาท ตอนที่เราจะพายนี่แล้งพอดี น้ำลดเยอะเลยอดพายรู้สึกพลาดมาก

แต่ถ้าเป็นปกติน้ำจะขึ้นเยอะสามารถนั่งเอาเท้าจุ่มน้ำได้สบายๆเลย

ไม่ต้องกลัวเบื่อเลยที่นี่มีหนังสือดีๆให้อ่านเพียบ มีเกมส์พวก บิงโก domino jenga ให้เล่นด้วยมีอีกหลายอย่างมากจำไม่ได้55555555
มีมุมดีๆให้นั่งชิลรับลมแล้วก็ที่ถ่ายรูปสวยๆเยอะมาก แล้วถ้าใครไม่มีรถมาก็ไม่ต้องกลัวจะออกจากที่พักลำบากตอนกลับที่นี่เขามีบริการไปส่งที่แยกโป่งปัดให้ต่อรถง่ายๆด้วย มาเที่ยวกันเยอะๆน้าา
_______________________________________________________________________________________

เมื่อธรรมชาติอนุญาติให้พักสายตา

เอ้า! ลืมเรื่องแย่ๆ เอาความเหนื่อยล้าจากงาน จากการเรียนหรือปัญหาทั้งหมดมาทิ้งที่นี่เร็ว

ปล่อยความทุกข์ลอยไปกับทุ่งหญ้าและฟ้าสีคราม

เรื่องบางเรื่องเราก็ต้องยอมรับว่าเราทำได้ดีที่สุดแค่ปล่อยให้มันเป็นไป

เราจัดการกับทุกอย่างบนโลกไม่ได้ แต่เราจัดการกับความคิดตัวเองได้

ลองถามตัวเองว่าเวลาที่ผ่านมาเราใช้งานตัวเองหนักเกินไปหรือเปล่า
พาตัวเองมาชาจแบตบ้าง

ความสวยงามของธรรมชาติรอบตัวเรานี่แหละช่วยเติมพลังได้ดีที่สุด

ท้องฟ้า ผืนน้ำ และพื้นดิน มีเรื่องดีๆแอบซ่อนอยู่

เพียงแค่ลองสัมผัสมัน หลับตา แล้วเปิดใจ

เราจะพบมหัศจรรย์แห่งธรรมชาติ

แอบได้ยินต้นกก กระซิบกับเราว่า 'ทิ้งตัวใส่ฉันสิ'

ใครมีเรื่องไม่สบายใจอยากหนีมาพักเราว่าที่นี่เหมาะมาก

คิดจะพักคิดถึง บ้ า น ก ก ก อ ด

เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่เจอปัญหาอยู่ตอนนี้นะคะ

อย่าเอาใจไปผูกติด ทุกอย่างมีเหตุผลในตัวเอง

แค่ช่วงหนึ่งเท่านั้น แล้วมันจะผ่านไป

เก็บปัญหาใส่กล่องไว้แล้วจูงมือใครซักซักคนเอากล่องปัญหามาทิ้งที่นี่นะคะ รับรองว่าจะไม่ได้กลับไปมือเปล่าแน่ๆ จะได้ความสบายใจกับไปเป็นของแถมอีกด้วย คุ้มเกินคุ้ม

เราชอบประโยคหนึ่งของหนังสือ 'ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา'
"บางครั้งชีวิตเราเหมือนกำลังหลงป่าอยู่ แค่ต้องหาทางออกจากป่าให้ได้ แล้วถ้าอยากเดินกลับเข้าไปในป่าใหม่ก็ต้องเดินไปให้รู้ทางอย่างไม่หลงอีก"

ซึ่งเราว่ามันก็จริง ไม่มีใครบอกได้หรอกว่าทางออกมันอยู่ตรงไหน

เราต่างมีป่าเป็นของตัวเอง

เวลาและสติจะพาเราไปถึงทางออกได้เอง

สุดท้ายนี้เราอยากฝากไว้

ทำอะไรแล้วมีความสุข ถ้าไม่เดือดร้อนใครก็จงทำไปเถอะ สุขกับมันให้เต็มที่

ทว่าความสุขของคนเราต่างกัน

ส่วนตัวเราคิดว่าความสุขคือ 'ความสบายใจ'

หาความสุขของตัวเองให้เจอแล้วใช้มันให้คุ้มที่สุด

สุขอยู่ที่ใจ โชคดีค่ะ

จบทริปนี้พร้อมกับสัญญาที่ให้กับธรรมชาติ
'เราจะกลับมาสัมผัสคุณอีกครั้ง'

ขอบคุณเพื่อนร่วมทาง.

ที่ไม่ใช่แค่สนุก แต่พร้อมเหนื่อยพร้อมลุยไปด้วยกัน

ขอบคุณที่ทำให้ทริปนี้น่าจดจำ(-:
'การเดินทางที่แสนพิเศษ'

28.07.2015
                         เราจะมาพบกันใหม่
     ____________________________________________________________________________________________
ชื่อสินค้า:   บ้านกกกอด กาญจนบุรี
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่