แมวชอบขึ้นฝ้าเพดาน ทำยังไงดีครับ?

พอดีหลังคารั่ว น้ำฝนหยดลงมา ทำให่ฝ้าเพดานเป็นรู แมวมันก็เจาะเข้าไป รูใหญ่ขึ้นทุกวัน หาอะไรมาปิด มันก็เจาะเข้าไปใหม่ทุกที ซื้อก้อนไล่แมวมาใส่ไว้ มันก็เขี่ยลงมาหมด ไม่ได้ผล ตามช่างมาซ่อม หลายสัปดาห์แล้ว ช่างก็ไม่มาสักที กลัวงูเหลือมมันจะตามมากินแมว จากที่เป็นคนรักแมว ตอนนี้เริ่มจะเกลียดแมวแล้วครับ 555
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
เอาของที่แมวเจาะได้ไปปิด นี่ครับ

ลองเอาตะแกรงลวด  ตะแกรงพลาสติก หนาๆ ปิดไว้ก่อน

แต่แมวขึ้นไปบนฝ้าก็มีผลดี  จะได้ช่วยไล่หนูลงมา

ถ้าถ่ยรูปมาให้ดู  อาจจะมีแนวทางแนะนำได้มากกว่านี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่