โดนรถผ่าไฟแดงมาชน สามารถเรียกร้องอะไรคู่กรณีได้บ้างครับ

เกริ่นก่อนนะครับ

พอดีเมื่ออาทิตย์ก่อน จขกทได้ขับรถมอไซต์ไปชนกับรถเมล์ ที่สี่แยก โดยฝ่ายผมรอไฟแดงอยู่และฝั่งขวาก็ขับมาตามปกติ จนกระทั่งไฟเขียว จขกท จึงออกรถ  แต่อีกฝ่ายผ่าไฟแดงมาจากทางด้านขวามือ (ระยะห่างจากคันสุดท้ายก่อนไฟเขียวประมาณ 4-5 วิ)  แต่เนื่องจาก จขกท ออกรถแรงและเบรคไม่ทัน จึงชนเข้ากลางรถเมล์  จขกท เป็นฝ่ายบาดเจ็บส่วนอีกฝั่งไม่เป็นอะไรเลยเนื่องจากรถใหญ่   โดย จขกท มีรอยถลอกบริเวณหน้า ลำตัว แขน ขา และอาการภายในเล็กน้อย  รถมอไซต์ด้านหน้าแหลกต้องทำใหม่  

เลยอยากเรียนถามว่ากรณีนี้ถ้าจะเอาเรื่องให้ถึงที่สุด จขกท สามารถเรียกอะไรจากฝ่ายที่ผ่าไฟแดงได้บ้างครับ  (คนขับเป็นพนักงานขับและรถเมล์นั้นมีประกันชั้น 1)   และเราสามารถเอาผิดคู่กรณีได้อย่างไรบ้างครับ (เช่นยึดใบขับขี่ ฯลฯ)

พอดีพรุ่งนี้จะนัดคู่กรณีไปโรงพักครับ  แต่ยังไม่ทราบเลยว่าจะเรียกร้องอะไรได้บ้าง  

ขอบคุณครับ หัวเราะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่