การขยายพันธุ์ลิลี่ในประเทศไทย

กระทู้สนทนา
วันที่ 1 เดือนสิงหาคม พ.ศ. 2558

สวัสดีค่ะ  

วันนี้  ป้าแก่จะมาเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับการขยายพันธุ์ลิลี่ที่ได้พบเจอด้วยตนเอง  หลังจากปลูกลิลี่มาเพียงสามเดือนกว่า ๆ ค่ะ
ที่ต้องรีบเล่า  ซึ่งก็คือการบันทึกไว้ในกระทู้นี้  เพราะป้าแก่กลัวจะลืมค่ะ  อาจมีขาดตกบกพร่องก็ต้องขออภัยด้วยค่ะ

ปีนี้  ป้าแก่เริ่มปลูกลิลี่ตอนกลางเดือนเมษายนนี่เองค่ะ  พบว่า  ลิลี่เป็นพืชที่ขยายพันธุ์ได้จากหลายส่วนมาก  จนอดที่จะประหลาดใจไม่ได้
ดังต่อไปนี้ค่ะ

ลิลี่ขยายพันธุ์ได้จาก...

1.  หัวลิลี่  แบ่งออกเป็น 3 แบบคือ
     1.1  หัวลิลี่ปกติ   คือเมื่อนำหัวลิลี่ 1 หัวมาปลูก  จะได้ต้นลิลี่ 1 ต้น
     1.2  หัวลิลี่ที่แบ่งตัวเองไว้แล้ว  คือเมื่อนำหัวลิลี่ 1 หัวมาปลูก  จะได้ยอดหรือต้นลิลี่ 2 ต้นหรือมากกว่าค่ะ
     1.3  กลีบรอบหัวลิลี่ ( Scale )  เมื่อแยกกลีบลิลี่ออกมาชำ หรือฝังดินปลูกไว้ ใช้เวลาประมาณ 1 เดือนก็จะงอกเป็นต้นลิลี่ขึ้นมาได้ค่ะ

2.  ส่วนของลิลี่ที่อยู่ใต้ดิน  มี 2 แบบคือ
     2.1 Bulblets   เป็นปุ่มสีขาวงอกจากลำต้นหรือรากของลิลี่ที่อยู่ใต้ดิน  
           ส่วนนี้จะเจริญเติบโตเป็นต้นอ่อนลิลี่  และเราสามารแยกนำไปปลูกได้ค่ะ
     2.2 หัวลิลี่เดิมหลังจากออกดอกแล้ว  จะงอกต้นอ่อนขึ้นมาใหม่ได้ค่ะ

3.  ส่วนของลิลี่ที่อยู่บนดิน  มี 3  ส่วนที่ใช้ขยายพันธุ์ได้ดังนี้ค่ะ  
     3.1  Bulbils   เป็นปุ่มสีเข้ม จะเกิดปุ่มนี้อยู่บนเกือบทุกตำแหน่งของลำต้นลิลี่  ที่อยู่เหนือพื้นดิน
            3.1.1 ที่โคนต้น  
            3.1.2 ที่ซอกใบกลางลำต้น  
            3.1.3 ที่ยอด
            3.1.4 ที่ซอกใบตรงก้านช่อดอก ค่ะ
     3.2  เมล็ด  เกิดจากการผสมเกสรของดอกลิลี่  แล้วติดฝัก  ภายในฝักก็มีเมล็ด  เมื่อฝักแก่ก็นำเมล็ดไปปลูกได้ค่ะ
            ข้อนี้ก็ใส่ไว้ก่อนค่ะ  เพิ่งอยู่ในระยะผสมเกสร  และติดฝักแล้ว  รอฝักแก่ค่ะ
     3.3  ใบ  นำไปชำได้ค่ะ  เพิ่งทดลองชำใบรุ่นแรก  ยังไม่สำเร็จค่ะ

4.  การเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ  ข้อนี้ใส่ไว้ให้ครบเฉย ๆ ค่ะ  ทำไม่เป็นไม่เคยเรียนรู้เรื่องการเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อเลยค่ะ

...........................................................................................................................................................
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่