สัตว์ที่ตาย โดยไม่เจตนา จะมีส่วนแห่งบาป(บ้าง)ไหมครับ...

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

สรุปคือ ผมทำจิ้งจกตายโดยไม่เจตนา แต่ก็รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดันประตูมาสองถึงสามที พอเอะใจ จิ้งจกก็ท้องแตก จนถึงแก่ความตายหน่ะครับ

...ทำไมผมก็ไม่เจตนานะ แต่ผมถึงรู้สึกเป็นทุกข์กับมันละครับ ก็เมื่อผมได้รู้มาว่า กรรมที่เนื่องด้วยการไม่เจตนานั้นไม่มี
...แบบนี้ผมจะมีส่วนแห่งบาปมั้งไหมครับ...คือแม้ไม่บาปเลย แต่จะมีส่วนของกรรมนั้นไหมครับ
...ตรงที่ขีดเส้น ผมสงสัยหน่ะครับ ว่าเราจะมีกรรมตรงนั้นไหม
...แล้วเอาซากไปทิ้ง เราจะเป็นบาป หรือมีส่วนแห่งบาปนั้นไหม...เพราะผมไม่รู้ว่ามดย่อมรึเปล่า

ขอผู้รู้ ผู้ศึกษา โปรดในความกรุณานั้นด้วยเถิดครับ...ผมยังไม่สบายใจครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่