ลาออกจากงานแล้วไม่ได้เงินเดือน

เมื่อประมาณปลายปีที่แล้วผมได้มาทำงานกับเพื่อนซึ่งเป็นร้านอาหารเปิดใหม่ ก่อนจะมาทำผมได้คุยเรื่องการจ่ายเงินเดือนว่าจะจ่ายให้ทุกวันที่ 25 ของทุกเดือน แต่พอเริ่มทำตั้งแต่เดือนแรก ปรากฏว่าจ่ายช้าซึ่งเลื่อนเป็นวันที่ 5 (คนจ่ายเงินคือแม่ของเพื่อน ตอนนั้นผมยังหยวนๆ อยู่ เพราะว่าเพิ่งจะเดือนแรก ระบบยังไม่เข้าที่เข้าทาง) แต่พออยู่ไปเรื่อยๆ ร้านเริ่มแย่ ยอดขายตก ก็เริ่มมีการค้างเงินเดือนพนักงาน เลื่อนไปจนวันที่ 10 บ้าง 15 บ้าง หรือไม่ก็รวม 2 เดือนแล้วจ่ายที และผมจะเป็นคนสุดท้ายที่ได้เงิน (ตอนนี้เริ่มเซ็ง เพราะทุกเดือนต้องมาคอยลุ้นว่าเงินจะออกวันไหน) ซึ่งเป็นแบบนี้มาตลอด จนพนักงานลาออกกันหมด เหลือผมคนเดียวเลยตัดสินใจลาออกครับ ก่อนลาออกผมคุยกับเพื่อนว่าให้เคลียร์เงินทั้งหมดให้ด้วยภายในสิ้นเดือนกรกฎาคม (ผมออกสสิ้นเดือนมิถุนายน) แต่พอลาออกมาแล้วปรากฏว่า วันสองวันแรกหลังจากลาออก ผมโทรไปก็ยังรับสายและโอนเงินมาให้แค่ส่วนหนึ่ง แต่หลังจากนั้นผมโทรไปก็ไม่รับ ทั้งตัวเพื่อนและแม่เพื่อน คือเฉย ไม่รับรู้ใดๆ ทั้งสิ้น จนวันนี้ผมยังติดต่อใครไม่ได้เลย

เลยอยากสอบถามครับว่า กรณีนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่