ขอคำแนะนำครับ อายุ19 อยากมีเงินเก็บ

สวัสดีครับ อันนี้เป็นกระทู้แรกที่ผมตั้งนะครับ คือผม เรียนอยู่ปี1 ที่ มช. คณะเภสัชอะครับ
แล้วผมคิดว่า ผมควรจะมีเงินเก็บได้แล้วเพราะว่าเวลาซื้อของต้องขอเงินพ่อแม่ตลอดเลยนะครับ เกรงใจท่าน สำหรับผมผมได้เงินเดือนละ6000 ไม่รวมค่าหอนะครับ ตั้งใจว่าจะเก็บเงินเดือนละ 2000บาทนะครับ เลยอยากถามว่า มีวิธีออมเงินยังไงให้ได้เงินมาก หรือเอาเงินไปลงทุนอะไรดีครับ
ส่วนตัวผม ผมเคยอ่านเกี่ยวกับเรื่องหุ้นหรือเงินกองทุน พวกนี้จะช่วยในการออมไหมครับ ส่วนเรื่องความเสี่ยงนี้ผมรับได้พอควรนะครับ
ขอบคุณที่เข้ามาให้คำแนะนำตรงนี้เลยละกันนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่