ถ้าคุณเจอแบบนี้จะทำอย่างไรคะ

สวัสดีค่ะ เล่นพันทิปมานาน ไม่คิดว่ากระทู้แรกที่ตั้งจะเป็นเรื่องพวกนี้เลย
เรื่องมีอยู่ว่าคุณพ่อเป็นโรคมะเร็งค่ะ ผ่าตัดครั้งแค่เมื่อปี2006
แล้วในปี 2012 ก็ต้องผ่าตัดอีกรอบนึงที่ รพ เอกชนชื่อดังแห่งหนึ่ง มะเร็งในช่องท้องค่ะ
การผ่าตัดราบรื่นดีค่ะ แต่ปัญหาเกิดขึ้นตอนช่วงพักรักษาตัว คือทางเราได้เลือกรับอาหารผู้ป่วยจากทาง รพ
วันนั้น ไม่มั่นใจว่าเป็นซุปอะไร แต่เป็นของฝรั่งค่ะ ทางบ้านก็จะชิมก่อนที่จะให้คุณพ่อทานก่อนเป็นประจำ
แล้วก็พบว่ามันเปรี้ยว ก็เลยสงสัยว่าจะเสียรึเปล่าหรือลิ้นเราไม่ดีเอง บอกคุณพยาบาลทุกท่านก็ช่วยๆ กันชิมค่ะ
สรุปได้ว่า เสีย คือทางผู้จัดการด้านอาหารของโรงพยาบาลก็มาคุยมาขอโทษ ครั้งนั้นคือครั้งแรกก็เลยไม่ได้เอาความอะไรค่ะ
ต่อมาก็พบการแพร่ของมะเร็งค่ะ ไปเจอที่ลำไส้ใหญ่ เลยตัดทิ้งไปประมาณ 1 ฟุตจากrectum ค่ะ
ผ่าตัดผ่านไปด้วยดีค่ะ แต่ปัญหามีตอนพักรักษาตัวอีกครั้งค่ะ คือ ตอนช่วงผ่าเสร็จต้องอมน้ำแข็งอยู่พักนึง แล้วถึงจะเริ่มรับอาหารอ่อนๆ ได้
แล้ววันนั้นก็เลือกจากรายการที่เขามีให้เลือกค่ะเป็นไข่ตุ๋นค่ะ ก็ได้มากับน้ำข้าวค่ะ  ตอนชิมไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
แต่พอให้คุณพ่อทาน ก็เจอเปลือกไข่ค่ะ นอนก้นถ้วยอยู่ คุณแม่ก็กำลังจะถ่ายรูปเก็บเป็นหลักฐานแต่คุณพ่อก็เกิดอาเจียนขึ้นก่อน คุณแม่เลยรีบไปดูคุณพ่อ
เลยไม่มีหลักฐานเก็บไว้ค่ะ และเนื่องด้วยเหตุการณ์นี้ทำให้เวลาทานอาหารก็ไม่ถ่าย เลยตรวจโดยการเอ็กซเรย์ผ่านสารทึบแสง ก็พบว่าลำไส้บวม อักเสบ
คุณพ่อต้องเริ่มรักษาใหม่ งดอาหาร อมน้ำแข็ง ท่อที่สอดเข้ากระเพาะอาหารที่เอาออกไปแล้วก็ต้องเอากลับมาใส่ใหม่
จากแรกที่เราจะรักษาแค่ประมาณ ไม่เกิน 10 วัน เราต้องนอน รพ เพิ่ม ร่วมเกือบเดือนค่ะ

และในวันที่ 29 กค อยู่ในช่วงการทำเคมีบำบัด (คีโม) คนไข้ใน ค่ะ เป็นการให้ครั้งแรกจากทั้งหมดที่ต้องรับการรักษา 12 ครั้ง
ก็กินเวลาในการบำบัดทั้งหมด สามวัน ในวันที่ 1 สค ก็ได้รับอาหารเช้า และเกิดเหตุการณ์ที่ว่า ชิมแล้วเปรี้ยวอีกครั้ง
เหมือนเดิมเลยค่ะ คุณพยาบาลก็ชิมกันทั้งวอร์ด เขาก็เลยติดต่อทางด้านอาหารให้ ผู้จัดการก็ขึ้นมาคุยค่ะ บอกสาเหตุเป็นเพราะลูกชิ้นเทียม
เสียมาตั้งแต่ที่เขาได้รับมาแล้วเพราะเขาจะเคลียวัตถุดิบอาหารทุกๆ 3 วันอยู่แล้ว ถ้าเป็นของคาวนะคะ พวกผักจะวันเดียวค่ะ

พูดตรงๆ คือ เราไม่ไว้ใจอาหารของทางโรงพยาบาลแล้วค่ะ เรามีสิทธิที่จะไม่รับได้แต่เราเป็นคนต่างจังหวัดค่ะ
ต้องเดินทางมารักษา จะทำอาหารเองก็ไม่ได้ด้วย เพราะไม่มีที่ให้เราทำ
ทางเราไม่ได้ต้องการเงินค่าเสียหายหรืออะไรนะคะ
แต่เราเสียความไว้วางใจกับทางอาหารของรพ เรามาใช้บริการรับการรักษาจากเขา ก็ต้องการได้รับการรักษาดูแลที่ดี
แต่ดันมาเจอเหตุการณ์แบบนี้แล้วยิ่งคุณพ่อเป็นเคสเกี่ยวกับระบบย่อยอาหาร ทำให้เราเข้มงวดเรื่องการกินมาก
ถ้าเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิดกับคุณพ่อขึ้นมา รพ จะรับผิดชอบชีวิตคนๆ นึงกับการทำผิดพลาดซ้ำซากของเขายังไงคะ
คือ รพ ใช้บริการบริษัทอาหารนี้มา 10 ปีแล้ว ค่ะที่ถาม ผจก มา คือเมื่อสามปีก่อนเราก็บอกให้เขาปรับปรุงแล้ว
แต่ก็ยังมาเจอเรื่องเดิมๆ ขอโทษเดิมๆ ถ้าถามว่าทำไมไม่ย้าย รพ คิดว่าไม่ใช่ทางแก้ที่ถูกเท่าไหร่ค่ะ
อาจจะมีคนไข้อีกไม่รู้กี่คนที่ทานอาหาร รพ แล้วไม่รู้ว่าเสีย ถ้าเราย้าย รพ ไปโดยไม่ทำอะไรสักอย่าง หรือไม่ให้เขาปรับปรุงอะไรเลย
คิดว่าคงไม่เป็นผลดีต่อคนไข้ท่านอื่นๆค่ะ ต้นเหตุเกิดมาจากการหย่อนการตรวจสอบของทาง รพ เขาควรจะได้รับรู้แล้วปรับปรุงสิคะ
คือที่เฟลมากๆ เพราะมันผ่านมาสามปี เขาไม่ปรับปรุงเลย

เราสามารถเรียกร้องความปลอดภัยและความเป็นธรรมจาก รพ ได้ยังไงบ้างคะ มีวิธีการแก้ปัญหาที่ดีกว่าการย้ายออกมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่