[CR] ทาสีผนังด้วยตัวเอง งบไม่เกิน 1500 (สีนิปปอน โมเมนโต้)

กระทู้รีวิว
สวัสดีครับ คือผมซื้อบ้านมาครบปีแล้ว ไม่มีตังแต่งบ้านซักที
ผมตั้งใจไว้ว่าบ้านหลังนี้ ผมจะตกแต่งเองหมด จ้างช่างให้น้อยที่สุด จะเป็นบ้าน DIY ในฝันของผม
มีโครงการเยอะมาก แต่ตอนนี้เริ่มต้นด้วยผนังก่อน ผนังเก่า 1 ปี สีเริ่มหลุดล่อนละ อันนี้โกรธโครงการอยู่
อยากได้ผนังสวยๆ มาปกปิดสีหลุด  ตอนแรกก็เห็นรีวิว ติดวอลเปเปอร์เอง
ผมก็หาข้อมูลเยอะมากดรื่องวอลเปเปอร์ แต่ ไปดูเว็บไหนก็ไม่ลงราคา อันนี้ผมก็ส่งสัย ทำไมไม่ลงราคาไว้ว่าม้วนเท่าไหร่
ผมจะได้ตัดสินใจถูก สรุปดูมากกว่า 20 เว็บ มีลงราคา เว็บเดียว ไปลงบ่นในเฟส มีเพื่อนแนะนำมาม้วนละพันกว่า ได้ 5 ตรม.
อันที่ถูกๆ 400-500 เขาบอกว่าเดี๊ยวก็ซีด เหลือง ผมก็เลยเริ่มคิดหนัก ติดเองยุ่งยากอีก
ผมเลยเริ่มมองหาวิธีใหม่ ลองหาสีทาดู ผมไปเจอ VDO ทาสีผนัง ด้วย สี นิปปอน โมเมนโต้
ผมเห็นแล้ว ดูหนึ่งคืน เช้ามาบอกพี่ชายาพาไปซื้อสีหน่อย สรุปไม่เอาละวอลเปเปอร์ (เปลียนใจง่ายเนอะ 55+)

บ่นเยอะ มาดูดีกว่าครับ ว่า ผลเป็นยังไง

ผนัง ที่จะทาสีครับ

โต๊ะวางทีวีเก่า มาก ทีวีวินเทจ สั่ง LED TV ละ พรุ่งนี้มา
ทำความสะอาด แล้วก็โปวสี ส่วนที่หลุดซะ
ไม่มีภาพครับ มาถึงก้รีบทำเลยเห่อจัด

จากนั้นก็เก็บขอบด้วยแชเทบกาวป้องการสีเลอะเทอะ แล้วก็จัดการป้ายเลย

ระหว่างป้าย สี เป็นรูปกากบาท ทับไปทับมา
ใช้ พลาสติกที่เขาให้มา รีบ ปาดเกลี่ยสี เดี๊ยวแห้งปาดไม่ได้นะครับ สีแห้งเร็ว
ผมดูจากรีวิว คนอื่น เขาบอกว่าแถม แปรงกับที่ปาด ตอนผมไปซื้อ คนขายบอกว่า
ต้องสองลิตรถึงจะได้ ผมเลยซื้อแปรงเอง ที่ปาด เขาให้มา ที่จริงไม่ได้หรอก ขอดื้อๆนี้แหละ หัวเราะ
ถ้าซื้อลิตรเดียวไม่ได้ ผมแนะนำหาพลาสติกอะไรก็ได้ มาปาดเอาครับ

เมื่อทาไปปาดไป
สุดท้ายก็เสร็จ ใช้เวลา 3 ชั่วโมงทำเพลินไม่ดูเวลาเลย สงสัยสนุก

(ปาดจนเหนือยถอดเสื้อ กางเกงจะหลุดตูดละ อมยิ้ม11)

สำเร็จเสร็จก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

ไปโฮมโปรกะว่าจะซื้อสีกระป๋องเดียว
ดันไปเจอโต๊ะวางทีวี ลดราคา จาก 1990 เหลือ 1390 สวยดีเลยเอามาด้วย (เสียตังซะงั้น)
มานั่งประกอบเองแบบงงๆ เสร็จก็เอามาจัดดู

เอาทีวี วินเทจผมวางไปก่อนระหว่างรอ LED TV 40 นิ้ว พรุ่งนี้ กะว่าจะใส่ชั้นลอย ด้านบน ซื้อมาละ
แต่ สว่านจะไปยืนน้ามาใช้ ดันพัง เดี๊ยวต้องไปซื้อมาไว้ใช้เองเลยยังไม่ติด
ใส่ผ้าม่านซะ ก็ออกมาห้องรับแขกของผมได้แบบนี้ละครับ

ตั้งใจว่าบ้านเรา ค่อยๆทำไป มีเงินก็ค่อยซื้อโน้นนี่นั่นมาใส่ ไม่รีบ สนุกดี
อะไรทำเองได้ก็ทำ ทำไม่ได้ก็จะหัดทำ มองผนังทีไร ภูมิใจตัวเองจัง หัวเราะ

แผนต่อไปก็ห้องนอน ความจริงห้องนี้ เป็นห้องทดลอง สำเร็จละมั่นใจ เดียวจะทาสีห้องนอนต่อ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูครับ
ชื่อสินค้า:   สีนิปปอน โมเมนโต้
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น