จบปริญญาเอกแต่ขอเรียนภาษาต่ออีก 1-2 ปี ค่อยเริ่มงาน แปลกไหมครับ

สวัสดีครับ มีเรื่องอยากขอคำปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆพันทิพ (โดยเฉพาะผู้ที่ทำงานด้าน HR)
ตอนนี้ จขกท กำลังเรียนปริญญาเอกอยู่ที่ต่างประเทศครับ
มีแผนว่าจะจบการศึกษาปีหน้า แต่อย่างที่หลายๆท่านทราบ
การมาเรียนปริญญาเอกในมหาวิทยาลัยที่เป็นอินเตอร์ มันค่อนข้างยากที่จะแบ่งเวลามาเรียนภาษา (ในระดับที่นำไปใช้งานได้)
ผมขอรบกวนถามดังนี้นะครับ
1.ในมุมมองของ HR การมาเรียนต่างประเทศ(ที่ไม่ใช้ภาษาอังกฤษ) แล้วไม่ได้ภาษากลับไป เป็นเรื่องแปลกไหมครับ

2.ถ้าหากจบปริญญาเอกแล้ว ผมต้องการจะเรียนภาษาแบบจริงๆจังๆ ซัก 1-2 ปี จะมีผลเสียต่อการสมัครงานไหมครับ
เช่น เรื่องอายุ (จขกท จะจบเอกตอน อายุ 27 ครับ) ฯลฯ

3.มีใครเรียนป.เอกที่ต่างประเทศแล้วเรียนภาษา(ที่สาม)ต่อ แล้วค่อยกลับไปหางานที่ไทยบ้างไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่