สอบถามเรื่องสุขภาพเกี่ยวกับไตค่ะ

ศุกร์ที่แล้ว จขกท มีอาการปวดท้องข้างขวาแนวเดียวกับสะดืออย่างรุนแรง ( ไม่มีไข้ ) เหมือนกำลังโดนบีบอวัยวะภายใน ปวดร้าวจนถึงต้นขา เป็นตอนตี 1 กินยาแก้ปวดแล้วนอนพักก็หาย มาปวดอีกทีตอน 6 โมงเช้าจึงไป ร.พ. ตอนแรกคุณหมอคิดว่าน่าจะเป็นไส้ติ่งอักเสบเพราะปวดแบบกด ปล่อย แล้วเจ็บมาก จึงไปลองอัลตร้าซาวน์ดู ก็พบว่าไม่ใช่ไส้ติ่ง แต่เกิดจาก ไต ตรงกรวยไต มีจุดสีดำเยอะมาก คุณหมออัลตร้าซาวน์จึงบอกว่า น่าจะเป็นกรวยไตอักเสบ จึงส่งเรื่องให้คุณหมอศัลยกรรม
คุณหมอศัลยกรรม บอกว่าไม่ได้ร้ายแรง แค่ไตส่วนบนบวม จขกท ก็ถามว่าทำไมถึงบวม คุณคุณหมอศัลยกรรม ก็บอกไม่รู้ต้องไปถามหมอไต เอายาไปกินก็พอ และสั่งยา Hyoscine-n-butylbromide (Amcopan) 10 M มาให้จำนวน 10 เม็ด กินเฉพาะเวลาที่ปวด
ใน 3 วันแรก กินวันละ 2 เม็ดค่ะ เพราะยังปวดอยู่แต่เบาลง  วันต่อๆมาจนถึงวันนี้ วันละ 1 เม็ด เพราะจะมีอาการตุ้บๆ แปล๊บๆตรงไตค่ะ

หมายเหตุ จขกท เกิดมาก็มีไตข้างขวาข้างเดียว เคยผ่าตัดถุงน้ำที่ไตตอนเด็กมากๆ ตรวจสุขภาพไตเป็นประจำก็ปกติดีค่ะ และ ไม่ทานเค็มเลยค่ะ
แต่ดื่มแอลกอฮอล์ อาทิตย์ละครั้งค่ะ

อยากจะขอถามว่า
1.จุดสีดำๆที่กรวยไต ที่คุณหมออัลตร้าซาวน์บอกน่าจะเป็นอะไรคะ
2.ทำไมถึงได้ไตบวมและอักเสบ เกิดจากช่วงที่น้ำประปากร่อยแล้วดื่มเข้าไปหรือปล่าวคะ
3.ยาที่คุณหมอสั่งน่าจะไม่เพียงพอต่ออาการหรือปล่าวคะ
4.ถ้าครบสัปดาห์ยังไม่หายปวดควรเปลี่ยนร.พ. ไหมคะ
5. กรวยไตอยู่ด้านล่าง ทำไมไตส่วนบนถึงได้บวมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่