T(R)IP TEAW THAI "ยังไม่พอขอไปต่อ(กาญจน์)กัน"

#13/07/2558
หลังกลับจากเที่ยวประจวบฯ (8 - 11 กรกฎาคม 2558) เคยมีความคิดแวบเข้ามาว่าอยากไปกาญจนบุรีต่อ แต่ต้องพับโครงการลงเพราะเส้นทางรถไฟฟรีไปกาญจนบุรี จากชุมทางหนองปลาดุกไปกาญจนบุรีปิดปรับปรุง เลยถือว่าไม่มีบุญละกัน งั้นเข้าไปเปิดหูเปิดตาในเมืองกรุงตามประสาคนบ้านนอกสักหน่อย

คุณชายนั่งหน้า MRT เพชรบุรี รอดูขบวน Airport Link ผ่าน

เดินใต้ทางด่วนแถวรามอินทรา

สำรวจบันไดเลื่อน

ในวันสุดท้ายที่จะกลับบ้านนอกด้วยความเป็นคนที่ชอบก๋วยเตี๋ยวเรือมากๆ แน่นอนว่าไม่พ้นต้องไปอนุสาวรีย์ แล้วก็ได้ฝากท้องกันไปคนละห้าชาม เสร็จแล้วก็ไปนั่งพักแถวๆคิวรถตู้อนุสาวรีย์ นั่งคิดกันว่าระหว่างรอขึ้นรถไฟฟรีกลับรอบ 20.45 น. เราจะไปไหนกัน นั่งไปก็คิดไปเอเชียทีค เยาวราช พารากอน ฯลฯ แล้วก็เถียงกันยกใหญ่ สุดท้ายได้ความว่าไปกาญจนบุรี เงิบ คราวนี้คนละเรื่องเลย บ้านช่องไม่ยอมกลับ ปัญหาใหญ่คืองบเริ่มจำกัด แต่อย่างไรเมื่อ Tip บอกจะไปใครก็ห้ามไม่ได้ เมื่องบจำกัดก็ต้องรอบคอบระหว่างรอรถตู้ก็เริ่มวางแผนการเดินทาง ขณะหาข้อมูลก็มีตากล้องกับทีมงานเดินตรงเข้ามาหา
(คิดในใจเกิดแล้วๆ)

ทีมงาน: ขอโทษครับ ขอรบกวนเวลาสักครู่ได้มั้ยครับ
Tip: แอ๊บทำหน้างง ทำเป็นเล่นตัว ตอบกลับไปภายใน 0.2 วินาที "ได้ค่ะ มีอะไรคะ"
ทีมงาน: พอดีจะถ่ายทำรายการ *** เป็นรายการท้าให้เล่นเกมคุยกับฝรั่ง
Tip: คิดในใจ เกิดแน่ๆ เกิดชัวร์ สวยสะดุดตาขนาดนี้ เอิ่ม...*ูพูดได้กี่คำอ่ะ
ทีมงาน: คือพอพิธีกรเดินมาถาม ให้ตอบกลับไปว่าไม่ค่ะ พูดไม่เป็น แค่นี้ได้ไหมครับ
Tip: อ้าว แ*่ง ดูถูกกันหนิ จบปริญญานะเฟ้ย *ึงรู้จักเปล่าจบจากมหาวิทยาลัยชื่อดังที่อิสานเลยนะ*ึง *าย (คิดในใจ)
ทีมงาน: โอเคนะครับ ขอบคุณมาก อีกห้านาทีเริ่มเลย

สรุปเป็นตัวประกอบทีเซอร์รายการ เป็นคนอ่อนภาษา เอิ่ม...ก็ยังดีอย่างน้อยก็ออกทีวี นานาเชิด

และแล้วก็ได้ฤกษ์เดินทาง  18.00 น. จากอนุสาวรีย์ - กาญจนบุรี ค่ารถคนละ 120 บาท ใช้เวลาเดินทางสามชั่วโมง รถติดในกรุงเทพฯชั่วโมงนิดๆ ในรถมีแค่ห้าคน บรรยากาศเงียบ รออะไรล่ะ นอนสิครับท่าน

มาถึงกาญจนบุรีข้อมูลไม่แน่นต้องอาศัยถามทาง สถานที่แรกที่จะไปเมื่อมาถึงกาญจน์ในเวลาสามทุ่มนิดๆ คือ ร้านหมูกระทะแบบบุฟเฟ่ต์ ชื่อร้าน"เจ๊คิดหมูกระทะ"
ราคาหัวละ 139 บาท อาหารทะเลสารพัดเมนู ถึงร้านปุ๊บตักๆ และถ่ายรูป (โต๊ะอื่นมองและซุบซิบ ไม่สนครับ eating must go on)

ผักไม่เน้นๆ

เมื่อมาถึงช้า แน่นอนว่าต้องออกเป็นโต๊ะสุดท้าย

ลูกเจ้าของร้านใจดีถามว่าเราจะไปไหนแล้วก็แนะนำเส้นทางเดินให้ เราก็ขอบคุณแล้วออกเดินทางหาที่ซุกหัวนอน เป้าหมาย คือ ริเวอร์แคว แมนชั่น ตั้ง GPS ไปเล้ย...มันบอกว่าเดินครึ่งชั่วโมงถึง ระยะทางประมาณสามกิโลเมตรนิดๆ

ทางที่คนบอก

แต่ด้วยความที่คิดว่าตาม GPS ไป ยังไงก็ชัวร์ปากฎว่ายิ่งเดินยิ่งไกลไม่ถึงสักที จนมีชาวบ้นผ่านมาเจอเห็นเดินกลางดึกสองคน เค้าจะเรียกรถให้แต่เราก็รั้นไม่เอาเดี๋ยวเดินเอง สรุปเดินเลยไปไกลพอควรกว่าจะรู้ตัวว่าผิดทาง

ผลของการพึ่งเทคโนโลยีอย่างไม่ลืมหูลืมตา เดินเลยมันก็ค้นทางให้ใหม่ไกลไปเรื่อย

กว่าจะถึงที่พักก็เที่ยงคืน จะถูกจะแพง ห้องจะดีจะแย่ไม่สนแล้วล้าขามาก
ราคาห้องมีตั้งแต่ 300 - 3,500 ไม่บอกก็รู้ว่าจะเลือกอะไร
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่