อยากทำสาระคดีสั้นๆ เพื่อขายให้ tv ต้องไปติดต่อใครคะ

ประเด็นคือดิฉันใช้ชีวิตอยู่ในยุโรปมานานพอสมควร และอยากจะถ่ายทอดชีวิต ความเป็นอยู่ และความล้ำหน้าทางด้านเทคโนโลยี จากยุโรปไปให้คนไทยได้ดูค่ะ ดิฉันเลยมีความคิดที่จะทำสาระคดี สั้นๆเป็นตอนๆ แล้วจะนำไปเสนอทีวีช่องต่างๆในเมืองไทย ซึ่งดิฉันไม่ทราบว่าจะไปติดต่อใคร

คือดิฉันอยากทราบเบื้องต้นก่อนว่า สาระคดีควรจะยาวขนาดไหน ถึงจะเริ่มถ่ายทำหน่ะค่ะ

ไอเดียคร่าวๆคือ อยากทำสารคดีเกี่ยวกับคนทำไวน์ หรือประเภทเทนโนโลยีใหม่ๆเช่น Daimler จะเปิดตัวรถขนส่ง(บรรทุก) ที่ขับเคลื่อนด้วยตัวเอง หรือเทคโนโลยีการสร้างบ้านประหยัดพลังงาน หรือพวกข้อกำหนดมลพิษในอากาศซึ่งกำลังเป็นเรื่องใหม่ในยุโรป เป็นต้น

ขอคำแนะนำจากคนทำงานด้าน TV ด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่