คุณคิดว่าหน่วยงานรัฐวิสาหกิจโดยเฉพาะการไฟฟ้า ผลประโยชน์และค่าตอบแทนพนักงานแต่ละตำแหน่ง มากเกินไปมั้ยครับ??

...
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 94
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ เป็นประโยชน์มากๆเลย ขอบคุณที่ช่วยไขข้อข้องใจ และให้คลายสงสัยในหลายประเด็น
ผมขอสรุปตามความเห็นที่เสนอแนะเข้ามานะครับ
1. คนส่วนใหญ่ที่มาทำงานในหน่วยงานรัฐวิสาหกิจแบบนี้ไม่ว่าจะหน่วยงานไหน ทั้งเป็นคนที่ยอมทิ้งเงินเดือนแพงๆ ทิ้งบ.ใหญ่โต ทิ้งความก้าวหน้าในบ.นั้นๆที่เคยทำ มารับเงินเดือนที่น้อยกว่า บางคนมาก็น้อยกว่าเป็นเท่าๆตัว เพราะอยากที่จะมาทำงานเพื่อรับใช้สังคม และเป็นอาชีพที่มีเกียรติ อยากจะมาทำงานหนักๆแลกกับเงินเดือนที่น้อยนิด ครับผม ผมขอชื่นชมจากใจจริงครับ พวกท่านเป็นบุคคลตัวอย่างได้เลยครับ
2. ทุกวงการมีทั้งคนดีและไม่ดีครับ คนดีๆผมก็ชื่นชมครับ คนที่ไม่ดีผมก็เคยเห็นมา สรุปว่ามันเหมารวมกันไม่ได้ ขอให้กำลังใจคนที่ดีๆครับ ที่ทำงานอย่างขยันขันแข็ง ตรงต่อเวลา รักษาหน้าที่ เชิดชูองค์กร มีน้ำใจกับประชาชน ทำหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต ขอชื่นชมจากใจจริงครับ
3. เรื่องเงินกู้ต่างๆ ครับ จะกู้มากกู้น้อย จะดอกถูกดอกแพง ก็เป็นหนี้เหมือนกันครับ ถูกหักเงินเพื่อจ่ายหนี้เหมือนกันครับ OK เข้าใจครับ และขอเป็นกำลังใจให้ครับ
4. สำคัญที่สุด ผมขอขอบคุณมากครับกับทุกความเห็น ที่ทำให้ผมได้รู้อะไรอีกเยอะแยะเลยเกี่ยวกับหน่วยงานของการไฟฟ้า ซึ่งถ้าผมไม่ตั้งกระทู้นี้ผมก็ไม่มีโอกาสได้รับรู้อย่างรวดเร็วแบบนี้ได้เลย กระทู้นี้จะเป็นคลังข้อมูลอย่างดีให้ผมเลยครับ ขอขอบคุณอีกครั้งจากใจจริง

yes
ปล. ถ้ากระทู้นี้ทำให้บางท่านหรือหลายๆท่านที่ทำงานอยู่ในหน่วยงานนั้นๆ ด้วยความมุ่งมั่นตั้งใจ ผ่านมาเห็นแล้วเกิดความขุ่นข้องหมองใจ โกรธเคือง ไม่สบายใจ โดนหมิ่นเกียรติ เสื่อมเสีย เจ้าของกระทู้กราบขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับพาพันขอบคุณ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 19
ฟังเค้าเล่ามา ไปฟังใครเล่ามา?
มานั่งนี่ เราจะเล่าให้ฟัง
เราเข้าทำงานปีที่แล้ว อายุ 27 ประสบการณ์ทำงาน 4 ปีเต็มตรงลักษณะงานที่ทำเป๊ะ
วุฒิป.ตรี วิศวกร เงินเดือนเริ่มต้น 21800 ไม่มีโอที ไม่มีค่ากะ ไม่มีค่าไฟ ไม่มีค่าเช่าบ้าน
เรามีลูก 1 คน อายุ 2 ขวบ ไฟฟ้าจ่ายค่าช่วยเหลือเลี้ยงดูบุตร เดือนละ 200 บาท
ดูไม่ผิด ไม่ได้พิมพ์ผิด เดือนละ 200 บาท ศูนย์ 2 ตัว ประกันสังคมยังจ่ายมากกว่านี้ หรือไม่จริง?
สมัยทำงานเอกชนเราได้ค่าช่วยเหลือบุตรจากประกันสังคม 400 บาท
รวมรายรับ 22000 บาทถ้วน
มาดูรายการหัก
- สหภาพแรงงาน
- สหกรณ์ออมทรัพย์
- กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
- ภาษี
- ร้านค้าสหกรณ์
เดือนนึงรับ 19xxx
เราลาออกจากเอกชน ที่สุดท้ายก่อนเข้ามาทำงานที่นี่ เงินเดือนล้วนๆ 30000 บาท หักประกันสังคม 750 บาท รวมรับ 29250 บาท
เพื่อนรุ่นเดียวกัน อายุเท่ากัน ทำงานเอกชน รายรับต่อเดือน 40000-50000 กันหมดละมั้ง
มาดูกันทางด้านของสวัสดิการ ค่ารักษาพยาบาล รพ.รัฐเบิกได้
ค่ารักษาพยาบาล รพ.เอกชน เบิกได้ปีละ 3600 ครั้งละไม่เกิน 1000 บาท
แต่เดี๋ยวก่อน!!! 3600 บาทนี่คือทั้งครอบครัว รวมตัวเองด้วย หมายถึงตัวเราเอง สามี ลูก พ่อ แม่ รวมกัน 5 คนเบิกได้รวมกันไม่เกิน 3600 บาท
เฉลี่ยได้คนละ 720 บาทต่อปี
ปีนี้ผ่านไปครึ่งปี ลูกเราเบิกครบแล้ว 3600 เข้า รพ. ทีพันกว่าบาท คลินิก 500-600 บาท ไปหาหมอ 4 ครั้งเบิกเต็มแล้ว พ่อแม่เราสามียังไม่ทันได้เบิกเลย 5555 ปีหน้าค่อยป่วยนะพ่อ

มาดูทางด้านข้อดีกันบ้าง
สังคมที่นี่ดีมากกกก เพื่อนร่วมงาน เจ้านาย หัวหน้า อยู่กันแบบพี่น้อง ช่วยเหลือกัน
มีจัดอบรมพัฒนาบุคลากรตลอดปี คุณจะได้เรียนรู้ไปยันเกษียณ องค์ความรู้ที่นี่เยอะมาก คนเก่งๆเยอะ พร้อมจะให้คุณมาเรียนรู้จากเค้าถ้าสนใจ
งานเยอะมาก แต่ท้าทาย ด้วยการต้องทำให้เสร็จทันเวลา ที่เค้าบอกเช้าชามเย็นชามนั่นเป็นแต่อุดมคติ
เราทำงานเช้า 3 ชาม กลางวัน 2 เย็น 3 ชาม งานเสร็จไม่ทันเอากลับไปทำที่บ้านไม่เคยได้โอที ทำหลังลูกหลับ กว่าจะได้ทำก็ดึกแล้ว
มีรถบริการรับส่งทั่วกทม.และปริมณฑล แต่เสียค่าบริการรายเดือนนะคะไม่ใช่ขึ้นฟรี คนตรวจโหดน่าดู
มีโรงพยาบาลของตัวเอง ตรวจโรคได้ทั่วไป ปวดหัวตัวร้อนนอนไม่หลับท้องเสีย มาขอยาได้
ทำฟันอุดฟันขูดหินปูนถอนฟันคุดได้ แต่ไม่รวมครอบฟันจัดฟันอะไรเทือกนั้น
อาหารในโรงอาหารราคาไม่แพง 25-40 บาท รสชาติก็แปรผันตรงกับราคา
ความมั่นคงน่าจะดีในระดับหนึ่งแต่ก็มีข่าวสั่นสะเทือนความมั่นคงอยู่บ่อยๆ เช่นแปรรูป แยกสายส่งและศูนย์ควบคุม
กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ที่เราจะได้รับเมื่อเกษียณ ก็เงินที่หักเราไปทุกเดือนนี่แหละ ไฟฟ้าสมทบให้อีกส่วนหนึ่ง

เราชั่งน้ำหนักข้อดีข้อเสีย แล้วเลือกที่นี่
สิ่งที่เอกชนที่เราเคยทำให้ไม่ได้คือความภาคภูมิใจ เราสามารถพูดได้เต็มปากว่า งานที่เราทำอยู่ ทำเพื่อประเทศชาติ ทำเพื่อประชาชน
แม้จะไม่มีใครมองเห็น แม้ใครจะมองว่าทำงานกินภาษี กินค่า FT แต่เราก็ภาคภูมิใจในงานของเรา ในองค์กรของเรา

ปล.เราก็จ่ายภาษีและค่า FT เหมือนกันนะคะ ^^
ความคิดเห็นที่ 26
5555555555555555555555555555555555555555555
ผมทำงานการไฟฟ้าฝ่ายผลิตครับ ขอขำและชี้แจงดังต่อไปนี้

1. สวัสดิการเงินกู้ เฉพาะของ กฟผ.

หักเงินตามงวดครับ ที่นี่เค้าอยู่กันเกษียณ เพราะเหมื่อนราชการ คุณกู้ล้านนึง ระยะเวลา 10ปี ก็หารเฉลี่ยไปครับ ดอกเบี้ยก็มี
อีกอย่าง.. สวัสดิการเงินกู้ มันไม่ใช่น่าเรื่องโอ้อวดอะไรครับ เพราะมันคือการสร้างหนี้ เหมือนคุณไปกู้ธนาคาร แล้วธนาคารอนุมัติคุณง่ายหน่อย
เพราะคุณอยู่ราชการ ซึ่งทำงานยันอายุ 60ปี

แต่คือ "คุณเป็นหนี้"  
มีเงินล้านจากการกู้ มันก็คือ "หนี้" ครับ ไม่ใช่สินทรัพย์ที่น่ายินดีอะไร

อีกอย่าง
ของ กฟผ. 3เดือนบรรจุ สำหรับคนที่สอบเข้ามา ต้องทำงาน 1 ปีถึงจะกู้ได้ และไม่เกิน4-5เท่าของเงินเดือน
ซึ่งสตาร์ท 17-22k ผมว่ามันไม่ได้เยอะอะไร กว่าจะกู้ได้หลักล้าน คืออายุร่วม 40แล้ว

2. "ทำไมเงินเดือนเยอะ"
ผมมองว่าเงินเดือนเริ่มจะน้อยกว่าราชการแล้วนะครับ แล้วไม่ใช่ทำงานเช้าชามเย็นชามเหมือนเมื่อก่อน เพราะมีระบบการวัดมาตรฐานรัฐวิสาหกิจเข้ามา แน่นอนว่า "ถ้ามี OT" ก็เพราะว่า มันมีงานล้นจนต้องทำ "OT" แล้วครับ

ส่วนตัวผมมองว่าเงินเดือน 17-22k (ตามลักษณะอาชีพ เช่นวิศวกร ก็จะได้เยอะกว่า) มันไม่ได้สูงขนาดนั้น
เอกชนบางทียังสตาร์ท 25k

ซึ่งถ้าคุณจะเอาเอกชนแห่งเล็กมาเปรียบเทียบ ก็คงจะไม่เวิร์ค เพราะคุณต้องมองว่า รายได้ที่เราให้รัฐปีละกว่า 60%ของ"รายได้"นั้น มันร่วม "หมื่นล้าน" ครับ เราเป็นรัฐวิสาหกิจที่ เงินที่หาได้ มาเลี้ยงพนักงานเอง ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับภาษีคนทั่วไป

ซึ่งค่าไฟจะแพงไม่แพงเนี่ยพูดยาก พอเราหาวิธีที่ทำให้ค่าไฟถูกลงได้ ก็มักจะถูกต่อต้าน
คุณอาจไม่รู้ว่าตอนนี้เราซื้อไฟจากที่อื่น มากกว่าผลิตเอง (แต่ไม่อยากพูดมากเดี๋ยวหาว่านอกเรื่องกระทู้นี้)

3. "ค่าไฟ"

ไม่มีออกให้ครับ จ่ายเอง ใช้เยอะก็จ่ายเยอะ ถ้าบ่นว่าค่าไฟแพง ใช่ครับ พวกเราก็จ่ายค่าไฟแพงเหมือนกัน

4. "การไฟฟ้าบางที่รวมค่าไฟไว้ในเงินเดือน"

เท่าที่ได้ยินมาจาก การไฟฟ้าที่อื่น รู้สึกว่ารวมแล้วก็น้อยกว่าที่ที่ไม่รวมครับ ไม่ได้อู้ฟู่อะไร

สรุปแล้ว

อย่าปล่อยให้เขาเล่ามาลอยๆครับ
ถ้าคนขับรถได้เงินเดือนเป็นแสน คนไม่มาทำงานแล้วครับ ไปสมัครคนขับรถกันหมด

ผมลองเช็คดูให้แล้วคนขับรถที่นี่ ทำงานมาเกือบ10ปี เงินเดือนยังไม่แตะ2หมื่นเลยครับ
ที่เค้าได้เป็นแสนนั่น ขับรถอะไรครับ? ขอรายละเอียด
ความคิดเห็นที่ 8
ค่าช่วยไฟฟ้ายกเลิกไป 20 ปีแล้วครับ (สำหรับ กฟผ. นะ)

ช่างเงินเดือนสูงนี่คือระดับ 8 ขึ้นไป อายุงาน 30 ปีครับ
และไม่ใช่ทุกคนจะขึ้นมาถึงตรงนี้
วิศวกรและวุฒิปริญญาบางคนเกษียณไปโดยขึ้นมาไม่ถึง 8 ด้วยซ้ำ

คนขับรถยุคใหม่เป็น outsource จ้างเหมาหมดแล้วครับ
รุ่นเก่าก็เหลือน้อยเต็มทีแล้ว เดี๋ยวนี้ประหยัดกันหน้าเขียวละครับ

สวัสดิการรักษาพยาบาล ถ้าสถานพยายาลตัวเองก็ได้แต่ยาธรรมดาถูกๆ
ตรวจสุขภาพประจำปี งดตรวจเลือดจนกว่าจะอายุ 35
ไปหาหมอถ้าจะเบิกเต็มก็ไปเข้าคิวเช้ามืดพร้อมประชาชนทั่วไป
ถ้าไปคลีนิกพิเศษเบิกได้นิดเดียว วงเงิน opd เอกชนก็จึ๋งนึง

ถ้าคุณอยู่บริษัทเอกชนเกรดดี (Toyota, SCG, PTTลูก, Exxon ฯลฯ)
คุณได้มากกว่าแน่นอนครับ ทั้งเงินเดือน ประกันกลุ่มรักษาพยายาล อะไรต่อมิอะไร

ถ้าอยากให้ค่าไฟถูกก็อย่าไปร่วมกลุ่มต่อต้านโรงไฟฟ้าถ่านหินกับนิวเคลียร์ละกัน
ค่า ft หนักๆมาจากค่าเชื้อเพลิงผลิตไฟฟ้านี่แหล่ะครับ
ความคิดเห็นที่ 29
มาตอบให้เรื่องเงินกู้สหกรณ์ กูได้เป็นล้านๆ จริงค่ะ แต่ขึ้นอยู่กับเงินเดือนอีก กู้ 2.5 ล้านหักหน้าซองแล้วต้องเหลือไม่ต่ำกว่า 6000 นี่คือเหตุผลที่กู้ได้เยอะค่ะ
ลองคิดดู เงินเดือนเราตีถ้วนๆ 20000 หักหน้าซองแล้วต้องเหลือไม่ต่ำกว่า 6000 เท่ากับเราผ่อนเงินกู้เดือนละ 14000 ทำไมจะกู้ไม่ได้เยอะล่ะ
แล้วเอาจริงๆในยุคปัจจุบัน เงินเหลือ 6000 ใช้พอที่ไหน ต้องดูความสามารถในการผ่อนด้วย
ดอกเบี้ยไม่ได้ถูกค่ะ ดอกเบี้ยพอๆกับธนาคารข้างนอกเลยค่ะ ธนาคารมีโปร 3 ปีแรก รวมๆแล้วกู้ข้างนอกคุ้มกว่าอีก
เงินกู้ฉุกเฉิน เป็นสมาชิกครบ 6 เดือนกู้ได้ อันนี้จริงค่ะ แต่กู้ได้ไม่เกินค่าหุ้นที่มีอยู่ เราให้สหกรณ์หักเงินเดือนไปเป็นค่าหุ้นเดือนละ 200
ครบ 6 เดือนเรากู้ฉุกเฉินได้ไม่เกิน 1200 บาทค่ะ

จะกู้ซื้อบ้านต้องเป็นสมาชิกครบ 1 ปีขึ้นไปค่ะ

โปะก่อน 6 ปีไม่ได้ มีค่าปรับ ธนาคารข้างนอกโปะได้ตั้งแต่เดือนแรก หมายถึงโปะบางส่วนนะคะ
ลองคิดๆดูแล้ว ธนาคารข้างนอกอาจจะคุ้มกว่าด้วยซ้ำ
เราแคปมาให้ดูเลย เรื่องพวกนี้ไม่ได้เป็นความลับ คนข้างนอกก็เข้าไปอ่านได้ไม่ต้องเฉพาะพนักงาน
เข้ากูเกิ้ลแล้วค้นหาคำว่า "สหกรณ์ออมทรัพย์ กฟผ." ได้เลยค่ะ ไม่ต้องไปฟังใครเค้ามาอีกน้า เปิดดูได้เองเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่