อยากได้คำปรึกษา (และขอระบายด้วย)จาก HR หรือ คนที่มีประสบการณ์เคยโดนเพื่อนร่วมงานคุกคามทางเพศค่ะ

สวัสดีค่ะ แนะนำตัวคร่าวๆก่อนนะคะ คือตอนนี้มาฝึกงานอยู่ที่โรงแรมแห่งหนึ่งในดูไบ
เราเพิ่งมาอยู่นี่ได้ประมาณ 2 อาทิตย์กว่าๆ คือ ตอนนี้เราเจอปัญหาเรื่อง Sexual Harassment จากเพื่อนร่วมงานค่ะ
คือ เรามีเพื่อนร่วมงานจากบังกลาเทศ คนหนึ่งชื่อ นาสมุส ขอเอ่ยนามเลยละกันนะคะ

เรื่องเริ่มขึ้นที่เราทำงานวันแรก นาสมุสก็เข้ามาคุยกับเรา ถามเราว่า โสดไหม? เราก็ตอบว่า ไม่ มีแฟนอยู่เยอรมัน
สักพักมัน (ขอแทนสรรพนามนี้นะคะ) ก็บอกเราว่า ผมก็มีภรรยามีลูกเป็นคนเยอรมันเหมือนกัน เราก็เออออคือไม่ได้คิดอะไร
สักพักมันก็พูดขึ้นมาว่า "แฟนผมอยู่เยอรมัน แฟนคุณอยู่เยอรมัน ทำไมเราไม่ลองมาสนุกกันที่นี่"
เราก็เลยตอบว่า ไม่ ฉันรักแฟนฉันมาก แล้วก็เดินหนี

ทีนี้ พอทำงานไปสัก 1-2 ชั่วโมง มันก็มาหยิกแก้มเรา เราก็บอกมันว่า "ฉันไม่ชอบ" สักพักมันก็ไปหยิกแก้มเทรนนีจากบัลแกเรีย
แล้วบอกเราว่า "เนื่ยผมทำแบบนี้กับทุกคน" เราก็เลย เออๆออๆ แต่พยายามเลี่ยงไม่ให้มันจับแก้มเราอีก (คือเรายังใหม่เลยไม่อยากมีเรื่อง)

เรื่องถัดมา คือมันมาหอมแก้มเรา คนที่ๆเราทำงานจะทักทายด้วยการกอด ซึ่งเราค่อนข้างโอเค
แต่เวลากอดกับคนอื่นไม่มีปัญหา แต่กอดกับมันแล้วมันจะมาหอมแก้มเรา แล้วก็เอา อวัยวะเพศมันมาถูกับขาเรา
(ไอ้เรื่องถูนี่เราไม่ชัวร์นะคะ เพราะอาจจะเป็นอุบัติเหตุก็ได้)

บางทีมันก็เรียกเราว่า Babe, Sweety, My dear ต่อหน้าแขก

บางทีก็ชวนเราไปห้องมัน << คืออันนี้เหมือนทีเล่นทีจริงนะคะ

คือ ตอนที่เกิดเรื่องด้านบน เราไม่เคยคิดจะ REPORT หรือแจ้งใครนะคะ เหตุผลคือ 1.เราอาย 2.เราไม่อยากมีปัญหา

จนจุดพีคคือวันพุธที่ผ่านมา เราก็ปิดไลน์บุฟเฟต์ตามปกติ มันก็เดินเข้ามาพูดว่า "คุณรู้สึกอย่างไรบ้างที่ไม่ได้ใช้ของๆคุณ (หมายถึงอวัยวะเพศเราอะค่ะ) เป็นเวลา 6 เดือน(How do you feel that you can not use your thing for 6 months?)" <<< อันนี้คือ สัญญาจ้างงานเรา 6 เดือนหมายถึงเราต้องอยู่ที่นี่จนหมด 6 เดือน

แล้วจู่ๆมันก็เดินมาพูดกับเราว่า "ผมชอบใช้นิ้วของผม (I like to use my fingers)"

วันถัดมา (พฤหัสบดี) เราเลยตัดสินใจฟ้องหัวหน้าเรา หัวหน้าเราก็คุยกับเมเนเจอร์มัน เมเนเจอร์มันก็บอกว่า เคยมีหลายคนรายงานเธอแล้ว ให้เราไปคุยกับ HR เลย เราเลยไปคุยกับ HR  

แล้ว HR ก็เรียกมันมาคุยวันนี้ (คือ ดูไบหยุด ศุกร์-เสาร์อะคะ วันอาทิตย์ทำงานเหมือนเดิม) ทีนี้ ก็ตามฟอร์มค่ะ มันปฏิเสธ ว่าไม่เคยหอมแก้มเรา ไม่เคยพูดแบบนั้น

HR ก็เลยเรียกเราไปคุยว่า เรามีพยานไหม? เราก็บอกว่า เราคิดว่าเรามี แต่เรามั่นใจว่าไม่มีใครช่วยเราแน่นอน (ก็แหงแหละ ใครอยากจะหาเรื่องใส่ตัว)
HR ก็ให้เราลองถามดู ปรากฏว่า ไม่มีใครช่วยเราตามคาดค่ะ ทีนี้เราก็อยากจะให้ HR คุยกับเมเนเจอร์ของมันว่า มันเคยมีเคสแบบนี้นะ แต่ติดว่า เมเนเจอร์เพิ่งไปพักร้อน อีก 1 เดือนถึงจะกลับมา

พรุ่งนี้ HR เลยจะเรียกเรากับมันไปคุยพร้อมหน้ากัน สำหรับเราๆไม่กลัวนะ เพราะเราไม่ได้โกหก
แต่เราก็แอบกังวลค่ะว่า "ทาง HR จะคิดว่าเราโกหกไหม?" << คำถามนี้เราขอถาม HR นะคะว่าถ้ามีเคสแบบเราคุณจะเชื่อ เด็กฝึกงานไหม?
แล้วพรุ่งนี้เราควรทำยังไง? เพราะเราไม่มีหลักฐานไม่มีพยานเลย

คือตอนนี้เราคิดได้แค่ว่า เราจะยืนยันหนักแน่นเหมือนเดิมว่ามันทำ ส่วนมันก็คงปฏิเสธลูกเดียว

ขอบคุณที่รับฟังนะคะ บอกเลยว่าตอนนี้อายมาก เราเดินไปไหนในที่ทำงานก็มีแต่เป็นTOPIC ของคนที่นี่ แต่ก็ไม่อยากยอมแพ้

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่