[CR] รีวิว Xiaomi Mi4i มังกรน้อยน้องใหม่จากประเทศจีน

สวัสดีครับ... อมยิ้ม02
เนื่องจากใช้มาได้สักระยะแล้วและเห็นว่ายังไม่มีรีวิวก็เลยอยากเขียนไว้
เพื่อใครที่กำลังจะซื้อโทรศัพท์รุ่นนี้จะได้เอาไปเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจนะครับ

ปัจจุบันวิธีการสั่งซื้อของโทรศัพท์รุ่นนี้ยังไม่สามารถซื้อได้กับโอเปอเรเตอร์ได้โดยตรง
เครื่องส่วนใหญ่ก็เลยมาจากการนำเข้าจากต่างประเทศครับ ส่วนซื้อจากร้านไหนอยากรู้ลองหาใน Google ดูได้เลยครับ
เห็นเริ่มมีหลายร้านนำเข้ามาบ้างแล้ว บางร้านราคาไม่เท่ากันนะครับ ดังนั้นแล้วเช็คราคาดีๆ

ไปดู Spec คร่าวๆก่อนเลยนะครับ
Mi4i ไม่ใช่รุ่นที่มาแทน Mi4 นะครับ เป็นเหมือนรุ่นรองลงมา ถ้าเปรียบกับ IPhone มี 5s เครื่องนี้ก็เป็น 5c ครับ
http://www.gsmarena.com/xiaomi_mi_4i-7211.php

-ซีพียู Snapdragon 615 Gen 2
-รองรับ LTE(4G)
-MIUI 6 บน Android 5.0 Lollipop
-หน้าจอขนาด 5" ความละเอียดระดับ 1080p (Sharp / JDI)
-หน่วยความจำภายใน 16GB, แรม 2GB
-กล้องหลัง 13 เมกะพิกเซล กล้องหน้า 5 เมกะพิกเซล
-รองรับสองซิม
-แบตเตอรี่จุถึง 3120 mAh

First Impression...

วันแรกที่ได้รับของมาก็ตื่นเต้นและรีบเอามันออกมาจากกล่อง ความรู้สึกแรกคือ เห้ยมันสวยอะ ขนาดบางน้ำหนักเบา ฝาหลังด้านสีขาว จอดำสนิทไปทั้งหน้าจอ ถึงแม้ว่าเครื่องจะจอ 5นิ้ว(เครื่องเก่า Moto G จอ 4.5 ครับ) แต่พอเอามาประกอบเป็นเครื่องแล้วกระทัดรัดเหมาะมือมาก หมุนเครื่องไปรอบๆรู้สึกมันดูเรียบง่ายแล้วซ่อนความหรูไว้จังเลย

การใช้งาน

ถึงแม้ว่าจะผ่านการใช้งาน Android มาก่อนหลายเครื่อง แต่พอมาเป็น Xiaomi แล้วมันก็รู้สึกว่าแปลกๆไม่ค่อยชินเท่าไหร่
เพราะเป็น MIUI มั้งครับ แรกเราก็งง กดตามที่มันมีให้ ใส่ ID ไป อ้าวมันมี Mi Account อีก แต่ไม่นานก็คุ้นชินครับ
และขอบอกว่า MIUI 6 มันสวยจริงๆ พอเข้าไปอ้าวหน้าโฮมมันทำไมกดเข้าหน้าที่มีแอปเยอะๆไม่ได้ ก็เพิงมามึ้งว่ามันรวมอยู่หน้าเดียวเลย
ทุกแอบจะมารวมอยู่ในนี้รวมถึง Widget ต่างๆด้วย สวยงามเรียบง่าย ได้ใจไปเต็มๆ จุดเด่นหลักๆของมันเลยผมว่าเป็นหน้าจอและกล้องครับ
หน้าจอสวยมาก ดำสนิท เวลาเล่นตอนกลางคืน Dim จอลงมาได้ไม่แสบตา
ออกแสงจ้ามันก็ปรับจอให้เห็นชัดเจน

กล้องหน้ากล้องหลังสวยงามไม่แพ้โทรศัพท์รุ่นแพงๆและรุ่นพี่อย่าง Mi4 เรียกได้ว่า Xiaomi ทำออกมาได้ดีมาก
การใช้งานปกติของผมก็คือรับโทรศัพท์และใช้ Social มีเล่นเกมบ้างนิดหน่อย ซึ่งมันก็ตอบโจทย์ความต้องการของผมได้หมดเลยครับ
แบตเตอร์รี่ที่ให้มาความจุ 3120 เหมือนจะเยอะ บางวันใช้เกือบหมด บางวันใช้แล้วเหลือเยอะก็แล้วแต่การใช้งานของแต่ละวันแต่ละคน
แต่แปลกอย่างคือเวลาบอกชื่อยี่ห้อโทรศัพท์ไป คนจะรู้สึกแปลกๆแล้วไม่เชื่อว่าเราพูดจริงว่ามันคือเสียวหมี่นะเว้ย ฮา

มันก็มีข้อเสียนะครับไม่ใช่มีข้อดีอย่างเดียว ตอนที่กำลังรอของนั้นผมก็ไปอ่านรีวิวของต่างประเทศ
เค้าก็พูดเรื่องของปัญหาว่าเจอปัญหาแบตหมดไว เครื่องร้อน เครื่องแล็ค ซึ่งพอได้มาใช้แล้วก็เจอแบบที่ต่างประเทศเจอนั่นแหละครับ
ไม่แน่ใจว่าตอนที่ได้เครื่องมาเป็นเวอร์ชั่นอะไร แต่ว่า Xiaomi ก็ให้การอัพเดทอยู่เสมอๆ
จนตอนนี้เวอร์ชั่นล่าสุดของ Mi4i เป็นรุ่น 6.6.6.0 ครับ

ซึ่งถ้ามองจากตอนแรกที่ได้เครื่องมาแล้ว มีความเสถียรมากขึ้น ตอนนี้ปัญหาที่เจอไม่ค่อยมีแล้วครับ
จะมีก็เป็นเพียงความเร็วของเครื่องเพราะมันไม่ค่อยไหลลื่นเท่าที่ควร มันมี Respond time เวลาเรากดเปิดแอป
ปกติเนี่ยมันจะเปิดแล้วเด้งมาเลย แต่สำหรับ Mi4i มันต้องรอสักหน่อยถึงจะขึ้นมา
พอมันเป็นแบบนั้นเนี่ยมันทำให้เรารู้สึกว่า เห้ยมันไม่ลื่นอะ
ซึ่งจริงๆมันมี Mode ให้ปรับคือ Balance mode และ Performance mode
แต่การใช้งานจริงๆแล้วเราก็ไม่ได้ใช้ Performance ตลอดเวลาแน่
เพราะว่ามันทำให้แบตหมดเร็ว ปัญหานี้ก็รอให้ Xiaomi ปล่อยอัพเดทมาเรื่อยๆแหละครับ

Performance Mode ใช้ได้ๆ

Balance Mode โอ้วววววว

กล้อง

ปัจจัยที่คนส่วนใหญ่เลือกซื้อโทรศัพท์เครื่องหนึ่งทีหนีไม่พ้นเลยก็คือกล้อง ตอนแรกผมก็ไม่ได้สนใจนะครับ
เพราะว่าก่อนจะมาซื้อเครื่องนี้ moto g มันเสีย ก็อยากได้มือถือใหม่มาแทน ก็ไปเจอเค้าขาย mi4i เห็นเครื่องสวย
ราคาไม่แพงด้วยก็เอามาแทนเครื่องเก่าเพราะผมไม่ได้สนใจพวกมือถือเท่าไหร่ เอาไว้ขายของติดต่องานเล่น Social ก็พอแล้ว
แต่พอได้ใช้งานกล้องแล้วเนี่ยขอบอกเลยว่าใช้ได้ดีเลยครับ

กล้องหลังของ Xiaomi เป็นกล้อง 13 MP, dual-LED flash สามารถถ่ายแมนนวลได้ แต่ยากครับ
กล้องมือถือถ่ายแบบ Auto ผมว่าสบายสุดแล้ว เพราะว่ามันเป็น Touch อย่างเดียวรึเปล่าทำไมผมไม่ถนัด
เพราะปกติถ่ายแต่กล้อง DSLR กดปุ่มหมุนเฟืองมันถนัดกว่า ส่วนฟิเจอร์อื่นอธิบายไม่เก่งลองไปดูกันดีกว่าครับ

เล่นเกม
ตอนได้เครื่องมาใหม่ๆ โหลด Moral Combat X มาเล่นอยู่เกมเดียว ไม่กระตุก ไหลลื่นดีครับ แบตก็ไหลไปด้วย เลยไม่ได้เล่นอีก

ฟังเพลง
เวลาฟังเพลงหลักๆของผมมีใส่หูฟัง ก็เป็นหูของ Xiaomi นี่แหละครับ รุ่น Pistol 2 หูผมไม่เทพ เพลงเพราะไม่เพราะก็ขึ้นอยู่กับเพลง
และเวลาขับรถผมต่อ Bluetooth เข้า Bose mini ตลอดเวลาฟังเสียงก็ตามสไตล์ Bose นุ่มๆกลมๆ

GPS
รวดเร็วแม่นยำดีครับ ใช้เวลาไม่ถึงห้าวินาทีในการจับสัญญาณ

Battery
เครื่องนี้มี Fast Charging นะครับ ใครรู้สึกว่ามันชาร์จช้าไปลอง Update 6.6.6.0 ดู มันชาร์จได้ไวขึ้นมากครับ

สรุป
Mi4i เป็นมือถือที่คุ้มค่าคุ้มราคาดีครับ เหมาะสำหรับนักเรียนหรือคนทั่วไปที่อยากได้มือถือไว้เล่นพวก Social
เพราะมันสามารถตอบโจทย์ที่คนส่วนใหญ่ต้องการได้หมดเลย รองรับ 4g ในอนาคตด้วยกล้องสวยงามทั้งหน้าทั้งหลัง เครื่องน้ำหนักพอดีมือ
และที่สำคัญราคาไม่แพงมาก(ตอนนี้ขายกัน 6,999-8,000บาท) ซึ่งราคาที่ไม่แพงนี่แหละที่เป็นประเด็นสำคัญในการเลือกซื้อเลย

ส่วนปัญหาก็มีนิดๆหน่อยแต่ก็ถือว่าสมราคามันก็ค่อยๆแก้ไขกันไป Xiaomi Support เรื่องอัพเดทให้ตลอดนี่ถือว่าเป็นข้อดีของมันครับ ถ้าเทียบกับมือถือเครื่องก่อนอย่าง moto g ผมว่าก็พอสูสีกัน แต่เรื่องน้ำหนักและความสวยงาม Mi4i กินขาดเลย
ตอนนี้สีดำออกมาแล้วอยากได้มาก ผมว่าส้วยสวย

ขอบคุณทุกคนที่มาดูกระทู้นี้นะครับ เขียนซะนานเลย รีวิวก็ไม่ค่อยเป็น ใครมีเพิ่มเติมแนะนำได้เลยนะครับ
ชอบก็โหวตด้วย ขอบคุณครับ

ชื่อสินค้า:   Xiaomi Mi4i
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น