[CR] เที่ยวภูเก็ต - เมืองฝนแปด แดดสี่

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของจขก. มีอะไรผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

จังหวัดภูเก็ตได้ชื่อว่า "เมืองไข่มุกอันดามัน" เป็นเกาะที่มีขนาดใหญ่ มีความสวยงามของ ทะเล เกาะเล็ก เกาะน้อย
อีกทั้งบ้านช่องที่ถูกสร้างขึ้นในสไตล์ของชิโนโปรตุกีส ในย่านถนนเก่า (ถนน ถลาง)
อากาศของภูเก็ตนั่นจะเป็นอากาศแบบฝนเมืองร้อนมีลมพัดผ่านตลอดเวลา อากาศอบอุ่นและชุ่มชื้นตลอดปี
ภูเก็ตจะมีแค่สองฤดูเท่านั้น คือ ฤดูร้อนและฤดูฝน
แต่ขอแนะนำให้ไปกันช่วงฤดูร้อนนะ เพราะช่วงฤดูร้อนเหมาะกับการทำกิจกรรมทุกอย่างที่นี้เลยหัวเราะ

เช้าแล้วไปคาเฟ่อินกันนะ

มื้อเช้านะจ้าา

และเมื่อกินมื้อเช้าเสร็จเรียบร้อย เราจะไปเยี่ยมชม พิพิธภัณฑ์กันต่อเลย ซึ่งประตูของร้านคาเฟ่อินจะสามารถเดินทะลุไปยังพิพิธภัณฑ์ได้

ทางนี้เลยจ้าา ตามมาๆ

"พิพิธภัณฑ์ภูเก็ตไทยหัว"

พิพิธภัณฑ์ไทยหัวนั้น เดิมเป็นโรงเรียนสอนภาษาจีนแห่งแรกในจังหวัดภูเก็ต เป็นมรดรกทางวัฒนธรรมของชาวภูเก็ต พิพิธภัณฑ์แห่งนี้ เป็นหนึ่งในสถานที่สำคัญของภูเก็ตที่รวบรวมเรื่องราวบรรพบุรุษชาวจีนโพ้นทะเล ตึกเก่าหลังนี้ มีลักษณะการตกแต่งแบบชิโน-โปรตุกีส ตัวตึกด้านในมีสองชั้น ชั้นสองวังเวงมาก ...

เข้ามาก้าวแรกจะเห็นเปียโนตัวนี้ตั้งหลาอยู่ กลางบ้าน

ห้องเรียน

หนังสือเล่าเรื่อง

หนังสือเรียน

ห้องบ้าน

หุ่นที่ชาวจีนนิยมใช้เล่นในงานต่างๆ

หุ่นแม่ลูกโบราณ

เมื่อก้าวผ่านห้องนี้ แล้วเจอกับหุ่นลุงดูดฝิ่น มันเริ่มรู้สึกหลอนๆ ยังไงไม่รู้ทั้งที่มันเพิ่งเช้าอยู่เลยนะ อาจจะเป็นเพราะ เคร้าฝนด้วยละมั่ง จึงเป็นเหตุให้มีลมพัดโชยเข้ามายังด้านในพิพิธภัณฑ์

และที่พีคสุดของพิพิธภัณฑ์ นี้คือ หุ่นผู้หญิงสองคนที่ อยู่ในห้องแต่งตัว สุดวังเวงนี้

หลังจากเดินออกจากห้องนี้ มีลุงคนนึงที่ดูเหมือนจะอยู่กับพิพิธภัณฑ์แห่งนี้มานาน เดินเข้ามาบอกกับเราว่า "หนูๆระวังเรื่องถ่ายภาพหน่อยนะ มีหลายคนแล้วที่กลับไปเปิดภาพแล้วเจอสิ่งที่ไม่อยากเจอ" อ่าวลุง มาบอกอะไรตอนนี้ ... (หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ถ่ายภาพข้างในพิพิธภัณฑ์อีกเลย รีบดูๆรีบออกเลยคะ)
รูปสุดท้าย กับภาพรวมในวันวานของ ชาวภูเก็ตสมัยก่อน

ถ้าเพื่อนๆมีเวลาอยากให้ลองเข้าไปหาประสบการณ์กันดูนะ ราคาค่าเข้าถ้าเป็นนักเรียนนักศึกษา จาก 50 บาท เค้าลดให้เหลือแค่ 25 บาทเท่านั้น พิพิธภัณฑ์ตั้งอยู๋ในถนนเส้นเดียวกับถนนถลาง หรือ ย่านเมืองเก่านั้นเอง

โอ้ยหิวแล้วว ลุงๆหมี่ฮกเกี้ยน 2 หมูสะเต๊ะ 10  

เที่ยงนี้ฝากท้องกับร้านหมี่อ่าวเกย์ เป็นร้านที่จขก.ชอบมากๆ ขอแนะนำเลยเลยอร่อยทุกอย่าง ยิ่งเป็น หมี่ฮกเกี้ยนผัดนะ หืมมม กินคู่กับหอมแดงนะ อร่อยสุดๆ อย่ารอช้าดีกว่า เสริฟมาเลยลุงๆ

อิ่มคะอิ่ม ไปเดินเล่นถนน ถลางกันเถอะ

.. . อ่าวว ฝนตก เอาไงดีอะ อยากถ่ายรูปหนนเก่า

งั้นรอฝนหยุดตกแล้วเดี๋ยวเราไปเที่ยวกันต่อนะคะ บ้ายบายย
ชื่อสินค้า:   อาหารหรอย บ้านช่องสวย ร้อนๆเปียกๆ หนุกแรง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่