อยากทำประกันชีวิต แต่กลัว??

กระทู้คำถาม
ตอนนี้อายุ 27 คะ ไม่มีโรคประจำตัวใดๆ แข็งแรงดี นอนรพ.ล่าสุดเมื่อ 15ปีที่แล้ว แต่เจ็บป่วยธรรมดา
จุดประสงค์ที่อยากทำประกันคือ ตอนนี้มีหนี้อยู่ 3แสน กลัวว่าตายไปแม่ต้องลำบากหาเงินก้อนนี้ คิดสวัสดิการที่ทำงานรึเงินปกส.แล้ว หนี้ก้อยังคงมีอยู่อีกไม่ต่ำกว่า 150,000
อยากได้ประกันที่ทำสัก 5ปี ทุนสัก 1แสน พอจะมีไหม??? ที่ไม่อยากทำยาวคือ ภายใน 5ปีเราสามารถตัดการกับเงินก้อนนี้ได้
ปรึกษาเพื่อนที่ทำบริษัทประกันชีวิต แนะนำให้เราทำ ทุนประกัน 1แสน ส่ง20ปี ปีละประประมาน 4700 อยู่ครบสัญญา ได้เงินคืน 110,000
เรื่องผลตอบแทนเราไม่ได้สนใจ แต่ที่กังวลคือ 20นานไป เราไม่รุ้ว่าพอถึง 20ปีเราจะได้คืนจิงรึ ศึกษาจากพันทิบ ส่วนใหญ่คือตัวแทนบอกไม่หมดบ้าง อะไรบ้าง คือกว่าจะรู้ตัวก้อเสียเงินไปเยอะแล้ว หรือถ้าเราเสียชิวิตจริงๆ แม่เราจะได้รับเงินจริงไหม เงื่อนไขที่ซับซ้อนของบริษัทประกันชีวิต ทำเอาลังเล รบกวนสอยถามผู้มีประสบการณ์คะ แนะนำหน่อย ไม่อยากเสียเงินโดยป่าวประโยชน์
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่