รถไฟฟ้ายังไม่ถึงสถานี แต่มีคนขยับแทรกตัวมายืนที่หน้าประตู ทำแบบนี้เพื่ออะไรค่ะ ?

สวัสดีค่ะ เรื่องของเรื่องคือ เพื่อนในเฟสเค้าโพสว่า
" เวลาขึ้นรถไฟฟ้า สิ่งที่ต้องเจอตลอดเลยคือพวกประเภทที่ว่า
รถไฟยังไม่ถึงสถานี แต่ยิ้มเบียดคนอื่นเพื่อไปหน้าประตู
อยากจะบอกยิ้มจริงๆเลยว่ารอให้รถมันจอดก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ"
ซึ่งเรากับแฟนก็คุยกันว่าแบบนี้ก็ดีแล้ว
เวลาที่ประตูเปิด คนออกจะได้ออกเร็วขึ้น
คนเข้าก็เข้าเร็วขึ้น เพราะถ้าบางสถานีคนเยอะมากอ่ะ คือถ้าอยู่หลังๆ จะเดินออก
คนด้านนอกก็เดินเข้ามาแล้ว เราก็ต้องสวนทางไปแบบลำบาก

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราไม่ได้อยู่ กทม อยู่ตจว. ค่ะ เราไม่รู้ว่าคนส่วนใหญ่
ทำแบบไหน เรารู้แค่ความคิดเรา เลยอยากสอบถามว่าเป็นอย่างไร
ถ้าเราผิด กราบขอโทษไว้ล่วงหน้าค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ถ้ารถว่างก็พอจะทำแบบจขกท.ก็ได้ครับ
แต่ถ้ารถมันแน่นถึงจะพยายามแทรกออกมามันก็ไม่มีที่ให้ไปหรอกครับ
รอให้รถหยุด คนที่อยุ่หน้าประตูเขาจะได้ขยับหลบออกไปด้านนอกให้ออกกันมาได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่