ขีด-เขียน-ทาน-ซิท เขียนรูปจนเป็นสถานีนั่งทานอาหาร

สวัสดีทุกคนนะครับ วันนี้ขอลองรีวิวเกี่ยวกับทำงานรีโนเวทพื้นที่โล่งๆ
ที่ลักษณะเป็นห้อง 2คูหาสักงานนึงดูครับเป็นกระทู้แรกที่ผมรีวิวเลย งานนี้เป็นงานตกแต่งร้านอาหารนะครับจะพยายามรวบรวมตั้งแต่เริ่มคิด
ไปจนลงมือทำทั้งงานเบื้องหน้า เบื้องหลังจนสำเร็จออกมาครับ ฝากไว้ด้วยนะครับผลงานชิ้นนี้

จากรูปถ่ายดูค่อนข้างธรรมดาครับ จะทำร้านอาหารสักร้านแบบนี้ไปไม่รอดแน่ๆ
หลังจากเห็นพื้นที่มาแล้ว ก็เริ่มกลับมาคิดจำนวนที่นั่ง การจัดการครัว
รูปแบบการตกแต่งให้เข้ากับทำเลที่ตั้ง แถวนี้จะเป็นหมู่บ้านสร้างมานานแล้ว
แต่ก็อยากออกแบบให้มีกลุ่มลูกค้ารุ่นใหม่ๆมาที่ร้านด้วย แสดงว่าอายุคนนั่งนี่ตั้งแต่ 25-50 ปีโดยประมาณ

ตอนนี้ร้านเริ่มรื้อไปบ้างแล้ว ก็เริ่มเจอปัญหาไม่คาดคิดเช่นท่อน้ำ PVC เพดานที่เป็นพื้นปูนสำเร็จไม่เรียบร้อย และอื่นๆ

หลังจากเก็บข้อมูลมาแล้ว ผมเองก็เป็นคนชอบขีดๆเขียนๆ เนื่องจากตัวเองก็ทำอาชีพเป็นนักออกแบบด้วย
ก็เลยลองทำแบบร่างเอาไว้ได้แบบง่ายๆและรวดเร็ว ที่นึกภาพเอาไว้คืออยากได้บรรยากาศของสถานีรถไฟช่วงยุครถจักรไอน้ำครับ
เลยใช้ชื่อร้านว่า Transit Station หรือภาษาไทยผมเล่นคำว่า ทานที่แปลว่ากิน กับคำว่าซิทในภาษาอังกฤษที่แปลว่านั่ง ก็เลยเป็น
สถานีนั่งทานอาหาร โดยตกแต่งแบบดูดีและไม่แพงเป็นโจทย์หลักของร้านนี้ครับ

หลังจากที่ภาพร่างออกมาแล้วก็เป็นขั้นตอนเริ่มทำมุมตกแต่งในส่วนต่างๆและหาซื้อของตกแต่งที่หาได้ง่ายๆ
และเอามาดัดแปลงนิดหน่อย ต้องบอกก่อนครับว่าอุปกรณ์พวกนี้เป็นส่วนน้อยนะครับ ผมเอามายกตัวอย่างให้ดูเข้ากับร้านเฉยๆนะ

เพื่อไม่ให้เสียเวลาชาวฮิปสเตอร์ผมเริ่มในตอนตกแต่งเลยดีกว่า ช่วงแรกหัวใจของร้านอีกเรื่องก็จะเป็นเรื่องจำนวนที่นั่งด้วยนะครับ
ก็เลยเริ่มทำแปลนของร้านนี้

ท่อPVCที่อยู่กลางร้าน ก็ลงมือทาสีดำ พ่นสีทองตกแต่งให้ดูเป็นท่องานระบบแรงดันไอน้ำ ทำเสร็จลืม ภาพ PVC สีฟ้าไปเลย

ต่อมาเป็นส่วนตกแต่งผนังครับ ผมซื้อกระเบื้องดินเผามาแบบที่ดูใหม่และดูเก่ามาผสมกันตอนปูผนัง
มันจะได้ไม่ดูแข็งดูเรียบเกินไป แล้วให้ช่างช่วยกระเทาะปูนให้มีร่อยขรุขระหน่อยๆ
ส่วนโคมไฟก็เอามาพ่นสีดำบางๆเข้าไปตามรูปครับ

ผมขอพักช่วงหน้าร้านไปก่อนสักครู่ เพื่อตัดฉากมายังหลังบ้านที่เริ่มทำแบบร่างผนังที่จะตกแต่งเป็นฉากครับ
ร้านนี้ที่ได้วางรูปแบบตกแต่งเป็นสถานีรถไฟในสมัยก่อน ผมเลยหารูปถ่ายมาเป็นแนวทาง
หลังจากนั้นก็เริ่มลงมือวาดในแบบของผมเลยครับโดยการร่างเส้นดินสอและตัดเส้นปากกาเข้าไป หวังว่าจะเสร็จทันร้านเปิดนะครับ

ระหว่างที่หน้างานทำการตกแต่ง ผมก็ต้องแบ่งเวลาไปตรวจงานเฟอร์นิเจอร์ที่ได้ออกแบบเอาไว้เพื่อดูความเรียบร้อยก่อนยกมาที่ร้าน
โดยการออกแบบผมได้ออกแบบให้ดูสอดคล้องกับรูปที่ได้วาดเอาไว้ที่มีลักษณะโครงสร้างเป็นเส้นกากบาท

เก้าอี้มาส่งแล้ว มาพร้อมๆกับโต๊ะที่โรงงานทำไว้ก็เลยเริ่มจัดโต๊ะและเก้าอี้ตามแปลนที่เคยวางไว้

ตัดฉากมายังหลังบ้านอีกที ตอนนี้หน้างานที่ก่อสร้างเริ่มเป็นรูปร่างขึ้นเยอะแล้ว แต่รูปที่วาดไว้นี่ยังไม่เสร็จเลย
ยังต้องเก็บรายละเอียดเรื่องลงสีให้ดูมีมิติอีกครับ

หน้างานก็เริ่มใส่รายละเอียดของตกแต่งเล็กๆน้อยๆเข้าไปเพื่อความสมบูรณ์ของบรรยากาศร้าน
ช่วงนี้เป็นเวลาที่ได้เดินเลือกซื้อของตกแต่งตามจตุจักรและแหล่งซื้อของต่างๆ

หลังจากต้องเร่งวาดรูปลงสีให้ทันร้านเปิด ตอนนี้รูปภาพได้วาดเสร็จแล้ว ก็ได้สแกนรูปเพื่อส่งปริ้นท์ลงบนผืนผ้าใบต่อไป

เอาล่ะครับ หลังจากนี้ทุกอย่างที่ได้รีวิวมาทั้งหมดในช่วงแรกนั้นเริ่มเข้าที่ทั้งหมดแล้วตอนนี้จะเริ่มเปิดผ้าคลุม
เพื่อดูรูปถ่ายก่อนและหลังของแต่ละมุมร้านกันดูนะครับ

มุมนี้ผมให้เป็นมุมหลักของร้านก่อนเลยครับ โดยการจัดวางผมจะทำเป็นระยะเข้าไปเหมือนอยู่ในสถานีรถไฟเลย

อีกรูปนี้เป็นมุมกว้างๆที่ขยับมาจากรูปที่แล้วออกมาทางขวามือหน่อยครับ

รูปนี้ด้านหน้าเป็น Counter ต้อนรับครับ ส่วนด้านซ้ายของรูปจะเป็นทางเข้าร้านและเชื่อมกับพื้นที่นั่งด้านนอกร้านได้

รูปนี้เป็นที่นั่งด้านนอกร้านครับเดิมทีเป็นห้องกระจกแต่ทางผมรื้อออกและทำเป็นที่นั่งรับลมนอกร้านก็จะดูโปร่งกว่าเดิม

รวบรวมแบบร่างมุมต่างๆของร้านมารวมกันไว้ครับ
ขอบคุณสำหรับการติดตามกระทู้นี้ครับ ขีด-เขียน-ทาน-ซิท เขียนรูปจนเป็นสถานีนั่งทานอาหาร
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่