[CR] ตะลุย Hongkong-Macau 6 วัน 5 คืน ฉบับสาวน้อยบ้านนา + Video พาเฟี้ยวขาลุยคู่กัน

-  ส วั ส ดี ค ะ -

วันนี้เจ้าของกระทู้ว่างจากการรับน้องเบาๆเลยมานั่งเขียนกระทู้ค่ะ นี้เป็นกระทู้แรกสำหรับการเดินทางของเราและเพื่อนเราสองคน
เรื่องราวการเดินทางของเราเริ่ม ดังต่อไปนี้

โดยเราเดินทางสายการบิน แอร์เอเชียจากเชียงใหม่-ฮ่องกง
            ราคาตั๋วที่เราจองนั้น เราจองก่อนไปด้วยราคา 7,900 บาท

> > > > >  แ ล ะ จ า ก นั้ น ต่ อ ม า  < < < < < < <

เราเดินทางในเวลาเช้าและไม่ได้รองท้องอะไรกันมาเลยจึงตัดสินใจสั่งอาหาร

วั   น   แ   ร   ก   ข   อ   ง   ก   า  ร   เ   ดิ  น   ท   า   ง

ใช้เวลาสามชั่วโมงในการเดินทางถึงสนามบินนานาชาติฮ่องกง และผ่าน ตม.จนสำเร็จ
จากนั้นเราสองคน ก็ตัดสินใจซื้อซิมการ์ดในร้าน 1010 เป็นซิม UNLIMITED เล่นได้ 7 วัน
เราซื้อในราคาประมาณ 400 บาท ต่อจากนั้นเราก็ไปต่อแถวเพื่อไปซื้อบัตร octopus card ราคาขั้นต่ำในการเติมคือ 100 ดอลล่าฮ่องกงหรือประมาณ 400 กว่าบาท

(เล่นเอาเพลียเลยคะ กว่าจะออกจากสนามบิน)

เรามุ่งหน้าต่อไปเพื่อเข้าเมืองไปโรงแรมที่เราพัก ชื่อโรงแรมของเราชื่อว่า yessin อยู่ในฝั่งฮ่องกง ขึ้นบัสไปสาย A11 ลงรถบัสยังสถานี Wanchai เดินไปอีกนิดเดียว หน้าซอยจะมีธนาคาร NCB bank พอเข้าไปสังเกตุขวามือจะมีประตูเล็กๆก็เข้าไปเลยจ้า ขึ้นไปชั้น 2F จะเจอร๊อบบี้โรงแรมก็ Check-in ได้เลย โดยต้องเช็คอินเวลาตั้งแต่ บ่ายสองโมงเป็นต้นไป หน้าตาโรงแรมจะเป็นประมาณนี้จ้า  

(c) http://www.hostelz.com/ นะคะ ฮิฮิ ต้องขอบอกไว้ก่อนว่าโรงแรมที่เราพักเป็นแบบ hostel คือพักกับคนแปลกหน้าแต่ไม่ต้องกลัวนะคะ เพราะนักท่องเที่ยวส่วนใหญ่เขาต้องการมิตรภาพจากการเดินทางคะ เวลาไป talk กับคนต่างชาติแรกๆเราก็เขินอายเหมือนกันเพราะไม่เก่ง แต่เราก็ไม่กลัวเพราะเพื่อนเราอีกคน พูดเก่ง เลยหมดห่วงไปเลยจ้า55555555555 นี่คือแผนที่โรงแรมที่เราพักนะคะ

เมื่อเราเช็คอินและนำสัมภาระไปไว้ในห้องเสร็จก็เดินอยู่แถวนั้น จู่ๆก็มีความรู้สึกหิวแบบหิวมากอ่ะ
เดินไปเรื่อยๆเราก็เจอร้านข้าวต้มโจ๊กก็จึงแวะกิน รสชาติก็โอเคนะ . . . . .
และได้ดื่มน้ำเต้าหู้เย็นก็จึงมีพลังในการเดินทางต่อไป

ต่อมาเราก็ไปถ่ายรูปเล่นแถวที่พักของเรา

อันนี้ขำๆนะคะ หลังจากนั้นเราก็รู้สึกอยากออกเที่ยว
จึงตัดสินใจเดินทางไป The peak นั่งรถรางชมวิวในฮ่องกง เราจึงตัดสินใจนั่งรถ MTR จากสถานี causeway bay ประตู B และเดินทางไปลง Central

เมื่อเราถึงก็ตัดสินใจซื้อบัตรเพื่อขึ้นรถราง ต่อมาเมื่อเราถึงด้านบนก็พบกับร้านขายสินค้านานาชนิด แต่อย่าได้สนใจเรามุ่งหน้าขึ้นไปดูวิวก่อนเลยเป็นอันดับแรก

ไอติมกรวยละ 250+ แต่ทำโคนแบบสดๆและหอมมาก ให้อภัยละกันเน้อะ

เชลฟี่กับเพื่อนคู่ทริปของเราซะหน่อย 6555555555555

สวยไหมคะ หายเหนื่อยเลย

ต่อมาเมื่อเราถ่ายรูปจนอิ่มอกอิ่มใจเราก็เดินทางกลับและถ่ายรูปเล่นตลอดทางเลยจ้า

อ้าวยังไง แอบถ่ายเขาซะงั้น

เดินไปเรื่อยๆก็แวะถ่ายโบสถ์ St john

ต่อมาเราก็นั่ง MRT และถ่ายรูปสวยๆใน causeway bay และ Time square ย่านการค้าช้อปปิ้งของคนฮ่องกงยามค่ำคืน
[img]http://f.ptcdn.info/616/033/000/14374

08567-1169869155-o.jpg[/img]

ชมวันแรกเลยค่ะ ว่าคลิปเราจะมีอะไรกันบ้าง
ฮ่าๆๆๆ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

วั   น   ที่  ส   อ  ง  ข  อ  ง  ก  า  ร เ  ดิ  น  ท  า  ง

หลังจากหายไปหลายวัน เพราะเจ้าของกระทู้เหนื่อยจากการรับน้องมา วันที่สองเราตั้งใจจะไปลุยมาเก๊ากันเลยคะ
ตอนกลางคืนวางแผนกันว่าจะไปสิบโมง ที่ไหนได้ กว่าจะเดินทางออกจากสถานี MTR ก็สิบเอ็ดโมงแล้วและเราก็เดินทางไป Ferry เพื่อนั่งเรือไปมาเก๊า เราไปถึงท่าเรือเที่ยงและได้ไปตอนบ่ายสองคะ

และแล้วเราก็นั่งเรือกันไปใช้เวลา1ชั่วโมงก็ถึงมาเก๊าคะ เราผ่าน ตม. มาได้โดยง่ายดาย 555555 เราตรงดิ่งไปนั่งรถบัสฟรี!!! เพื่อไปเวเนเชีย
และใช้เวลาไม่นานก็ถึงคะ บรรยากาศสวยมากจ้า คอนเฟิม แต่สิ่งที่เสียดายคือ เราเข้าคาสิโนไม่ได้ ต้องอายุ21+ ถึงจะเข้าได้นะคะ

เราใช้เวลาในเวเนเชียประมาณชั่วโมงกว่าๆ เราก็ไปนั่งรถบัสที่นู้นเพื่อไปซากโบสถ์เซนต์ปอล มาเก๊าและไป Senado Square
(ขอบอกว่าคนมาเก๊าพูดอังกฤษกันไม่ค่อยได้ เราต้องใช้ภาษามืออยู่บ่อยครั้ง)

ต่อมาด้วยความเหนื่อยและหิวมากกกกกกกกก เราเดินหาร้านข้าวแถวนั้น จึงพบร้านๆหนึ่ง
ทำอาหารอร่อยมากจ้าาาาาา ชื่อร้านไม่ได้ดูแต่เป็นอาหารพวก vegetables หรือเน้นผักนั้นเอง ราคาไม่แพงถามได้ห่อกลับอีกต่างหาก5555555 มาดูหน้าตาอาหารเร็ว

เราเดินลุยกันต่อในเซนเนโด้ สแควช เดินไปเรื่อยๆก็พบกับซากโบสถ์เซนต์ปอล

มีโอกาสทำความรู้จักกับเพื่อนชาวต่างชาติ อยู่เกาหลีค่าาาาาา

อยู่นั้นสักพักเราก็ถ่ายรูปเล่นก็พบว่าเวลานั้นค่ำแล้ว เราควรเดินทางกลับได้แล้ว เรารีบไปโรงแรมๆหนึ่ง เพื่อนั่งบัสฟรีไปท่าเรือ แต่เขาไม่ให้เราไปคะ+คนเยอะด้วย นี่ก็ทำหน้าเซ็งไปถามพนง. เขาก็บอกว่าไม่มีแล้ว พอบ่นสักแปป เจอคนไทยขอนแก่นเป็นกาจอยู่หน้าคาสิโนเขาแนะนำให้เราขึ้นแท็กซี่เราจึงขอบคุณ และรีบเดินทางไปท่าเรือ เราได้ตั๋วสามทุ่มสิบห้าค่ะ เกือบกลับฮ่องกงไม่ได้แล้ว5555555
ใช้เวลา1ชั่วโมงกว่าผ่านตม.และรีบกลับที่พัก เรียกได้ว่าวันไปมาเก๊านี่เหนื่อยที่สุดละคะ เหนื่อยแค่ไหนมาดูคลิปกัน

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ติดตามชมวันที่สามกับพวกเราในเร็วๆนี้
..............coming soon..........
ชื่อสินค้า:   ฮ่องกง, มาเก๊า
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่