แนะนำวิธีสอนลูกให้รู้จักปฏิเสธเพื่อน

คืองี้ค่ะ เพื่อนในห้องลูกเราคนนึงชอบทานทอฟฟี่ แต่พอทานเสร็จชอบใช้ลูกสาวเราเอาไปทิ้งถังขยะ แรกๆเราก็ช่างเหอะคงไม่เป็นไร แต่หลังๆ ชอบใช้ให้เอาของเล่นด้วย ลูกเราก็ไม่อยากทำให้นะแต่ไม่รู้จะปฏิเสธยังไงดี ประมาณปฏิเสธไม่เป็น เราก็สอนไปว่าให้บอกเพื่อนไปเลยว่าเธอทานเองก็เอาไปทิ้งเองสิ หรือเธออยากเล่นเองก็ไปหยิบเองสิ ไม่งั้นก็เดินหนีเลย ให้ทำอย่างนี้ทุกครั้ง อย่าไปทำให้ บ่อยๆเข้า เพื่อนก็จะหยุดไปเอง

คิดอยู่ว่าที่ลูกเราปฏิเสธไม่เป็น อาจเป็นเพราะเราไม่ค่อยพาไปเรียนพิเศษ เช่น กิจกรรมที่ต้องรวมกลุ่มกับผู้อื่น เช่น เรียนภาษาอังกฤษ วันเสาร์ อาทิตย์ ลูกเราก็เลยเข้าสังคมไม่เป็น

เพื่อนๆคนไหนพอมีประสพการณ์สอนลูกให้รู้จักปฏิเสธเพื่อนแบบอื่นบ้างมั้ยคะ แนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่