สอบถามกรณีซื่อบัตรเดี่ยว ผ่านเวป TTM แล้วโดนตัดเงินบัตรเครดิตแต่ไม่ได้บัตรค่ะ

ตามหัวกระทู้เลยค่ะ
เราใช้บัตรเครดิต TMB ในการทำรายการค่ะ
ทำรายการไปทางเวบ ขึ้นหน้า payment success แต่ปรากฎว่าไม่ได้บัตร
TTM บอกรายการไม่สำเร็จ
ตอนแรกเห็นมีคนแนะนำว่า ถ้าทำรายการไม่สำเร็จ TTM ไม่น่าส่ง invoice มาเรียกเก็บจากบัตรเครดิต แล้วยอดที่โดนกันวงเงินไว้จะคืนเข้ามา
แต่พอสักพักไปเชคยอดบัตร ใน internet banking มียอดเรียกเก็บ ของรายการนี้เข้ามาแล้วค่ะ
(คนอื่นโดนไม๊คะ ของก็ไม่ได้ ส่งมาเรียกเก็บกะธนาคารได้ไง งง)

พยายามติดต่อ CC ของ TTM (ยากมากกว่าจะได้คุย ตามที่หลายๆ คนบ่นกัน ถือสายรอ เกือบชม ได้ค่ะ) จนได้คุย
TTM บอกจะทำการคืนเงินเข้าบัตร ให้ ภายใน 7 วันทำการ นับตั้งแต่วันจันทร์ 13 กค ที่ผ่านมาค่ะ
แต่พอซักไปซักมา บอกติดต่อแบงค์อยู่ อาจจะใช้เวลา 10 - 30 วัน (ตกลงยังไง กลับไปกลับมา)
บัตรเครดิต เราตัดยอด วันที่ 20 นี้ค่ะ
เรามีซื้อบัตรผ่านทาง เคาน์เตอร์ อีก 9 ใบ รวมๆ กับยอดใช้งานอื่นๆ แล้ว ก็เกือบๆ 20000
ถามทางธนาคาร บอกให้ชำระยอดที่ไม่ได้ของเข้าไปก่อน (ไม่ได้ของแต่ต้องสำรองจ่าย)

รบกวนปรึกษาค่ะ ว่าควรทำไงดี
คือบอกตามตรง เรากันเงินไว้สำหรับจ่าย ยอดที่เราใช้งานจริงเท่านั้นอ่าค่ะ
เพราะค่าบัตร อีก 9 ใบ เพื่อนๆ ก็จ่ายให้มาแล้ว (ที่มาซื้อผ่านเวบเพิ่มเพราะเพื่อนฝากซื้อเพิ่มค่ะ พอไม่ได้บัตร เราก็คืนเงินก้อนนี้ให้เพื่อนไปแล้ว)
แต่สำหรับยอดที่ไม่ได้บัตรอันนี้เราไม่ได้เผื่อเงินไว้เลยค่ะ บอกตามตรงเงินไม่พอจ่ายแน่นอน T^T

เราควรทำยังไงดีคะ
ระหว่าง
1. จ่ายเฉพาะ ยอดที่เราใช้งานจริงโดยไม่จ่ายยอดที่ทำรายการไม่สำเร็จนี้ รอยอดเงินคืนจากทาง TTM เข้ามา

2. แบ่งจ่าย ยอดที่ทำรายการไม่สำเร็จนี้ไป (แบ่งสามงวด ดอก 0%) จ่ายเฉพาะ ยอดที่เราใช้งานจริง + ยอดทำรายการไม่สำเร็จงวดแรก พอยอดเงินคืนจากทาง TTM เข้ามา เดือนถัดๆ มาก็จ่ายเฉพาะ ยอดที่เราใช้จริงไป
             วิธีนี้บางคนงง เลยขอยกตัวอย่างนะคะ
             สมมต ยอด TTM ที่ทำรายการไม่สำเร็จคือ 3000 บาท แบ่งจ่าย สามงวด เท่ากับ 1000 บาท สามเดือน
             ยอดใช้จ่ายเดือนนี้ (กรกฎา) ของเรา เท่ากับ 4000
             ยอดเดือนนี้ (กรกฎา) ที่เราต้องจ่ายจะเป็น 5000 เราก็จ่าย 5000 ไปก่อน
             พอเดือนถัดมา (สิงหา) ยอดเงินคืนจากทาง TTM น่าจะเข้ามา 3000 (หวังว่าคงไม่เลวร้ายจนลากยาวไปเดือนกันยา) เท่ากับเราจะมียอดจ่ายล่วงหน้ามา 3000
             เดือนถัดมา (สิงหา) เราใช้บัตรไป 2000
             ยอดเดือนถัดมา (สิงหา) ที่เราต้องจ่ายจะเป็น 2000 + ยอดรายการ TTM ที่แบ่งจ่ายไว้ 1000 = 3000
             เราก็จ่ายยอดใช้งานในเดือนถัดมา (สิงหา) โดยหักยอด 1000 ของรายการแบ่งจ่ายเดือนนี้ (กรกฎา) ออก 2000 - 1000 = 1000
             มันจะมียอดจ่ายเกินไปจนถึงงวดที่ 3 (กันยา) ก็จะหักลบหมดพอดี

3. ยื่นเรื่องทำรายการปฏิเสธการใช้งานบัตรเครดิตกับ TMB

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ปล. TTM ดูไม่แสดงรับผิดชอบความเสียหายที่เกิดขึ้นเลย ไม่มีคำขอโทษ ไม่มีการติดต่อ
ลูกค้าต้องติดต่อไปถึงทราบความคืบหน้า ซึ่งก็ติดต่อยากมาก เราเลยแจ้งทางสคบ ไปค่ะ
เพื่อไม่ให้ต่อไป TTM ทำแบบนี้กับลูกค้าอย่างเราๆ อีก (ไม่ได้หวังผลเท่าไรค่ะ แต่คิดว่าดีกว่าปล่อยผ่านไป ก็เลยลองแจ้งดู)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่