[CR] ปิดเทอมนี้หนีเที่ยวที่วังเวียง พร้อมข้อควรระวังก่อนโดนจกตา

ก่อนอื่นผมต้องขอบอกก่อนนะครับว่าก่อนที่จะไปเที่ยวเราได้วางแผนกันไว้เรียบร้อย แต่เอาเข้าจริงๆผิดแผนทุกอย่างจะเป็นยังไงมาดูกัน
ข้อควรระวังอ่านซะก่อนจะโดนหลอกกกก
1 ถ้าคุณคิดจะไปวังเวียงโดยรถอุดรวังเวียง รถมีรอบเดียวคือ 08.30 น. และจะขายตั๋วก่อน 1ชั่วโมง นั่นแสดงว่าคุณต้องไปรอซื้อตั๋วเพราะขายได้ 5 นาทีเกลี้ยงครับ หาคุณคิดจะให้เพื่อนไปต่อแถวรอซื้อ คุณพลาดละครับ 1คนต่อตั๋ว1ใบเท่านั้น ซึ่งผมซื้อตั๋วไม่ทัน TT
2 ไม่ทันต้องทำไง?
ซื้อตั๋ว อุดร-เวียงจันทร์ ซึงรถจะพาคุณไปจอดที่ เวียงจันทร์ครับ แล้วก็จะมีคนเข้ามาถามคุณว่าไปไหน พาไปได้นะ ฟีลแบบลงหมอชิตละโดนรุมเลยครับ แล้วถ้าคุณตอบตกลงเขาก็จะพาคุณไปละบอกว่านั่งรถ VIP 25 ที่นั่ง นั่งรถ 3 ล้อไปครับละบอกว่าแปปเดียวรถจะออกแล้ว นี้แหละครับโดนหลอกอีกรอบ คุณจะต้องรอรถจน 14.00 น. หึหึ ไม่พอนะครับค่า 3 ล้ออีก 20 บาท
3 ซิม 3G 4G อย่าซื้อเด็ดขาดด ผมต่อได้ 150บาท ได้ 2ซิม พอเปลี่ยนจะใช้บอกเน็ตฟรี ไม่มีเลยครับทำอะไรไม่ได้ มีเพียงข้อความบอกให้ติดต่อศูนย์ ตูคนไทยนะเฟ้ยยย สปีคอิ้งลิชได้อะลิทเติ้ลบิท ภาษาลาวยิ่งแล้วใหญ่ สรุปทิ้งง
4 วันเดย์ทริปเริ่มประมาณ 08.00 คุณต้องตื่นเช้ามากกๆ เพื่อที่จะไปปปป ตื่นเถอะครับคุ้ม
5 มอไซค์เช่ามา 1คันนั่งได้2คน และคุณจะโดนไซโคล บวกกับความกลัวไม่เคยมา ไม่เคยขับเลนขวา คนเช่าก็จะบอกเติมน้ำมันเต็มถัง คือเยอะมากๆเอาจริงๆลิตรเดียวไปกับบลูลากูน ขับรอบวังเวียงสบายๆ
6 หากคุณคิดจะตื้ดๆ ส่องโอปป้าแน่นอนซากุระบาร์ที่โด่งดัง เหล้าฟรี 20"00-21.00 น.
7 ที่พักวอคอินเลยครับถูกๆเยอะมากก
8 ขากลับวังเวียงอุดรค่ารถ 400 เพราะเขาคิดค่ารถรับจากในวังเวียงมาที่รอรถ 80 บาท ในตั๋วเขียน 320 บาท รถเก่ามาก ==
9 ถ้าจะแลกเงินไทยเป็นลาวให้แลกตามที่พักจะได้เยอะกว่า ถ้าแลกเงินลาวเป็นไทยให้แลกที่ด่าน
10 ประเทศนี้ผู้คนน่ารักแต่เราก็เจอคนดำๆผมทองๆตามสไตล์ขับรถตามเพื่อนเรา ระวังกันด้วยนะครับถ้าไปคนเดียว
            ********* ถ้าคุณพร้อมแล้วเก็บกระเป๋าได้เลยไม่โดนจกตาแน่นอน ***********
ลงรูปในคอมแปปนะครับเดี๋ยวมาต่อว่าเราเที่ยวไหนบ้าง สนุกแค่ไหนนโปรดติดตามตอนต่อไป
FB : sarawut jandarak
IG : che_saraj
ชื่อสินค้า:   วังเวียง เวียงจันทน์
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่