[CR] รีวิว True Smart Tab 7.0 มันห่วยจริงๆ เหรอ ?

ใครที่กำลังอยากได้  True Smart Tab 7.0 แต่กำลังลังเล ว่ามันห่วยอย่างที่ว่ามั้ย ผมตอนจะซื้อก็กลัวอยู่เหมือนกันแต่ก็อยากได้เลยอาสาท้าลองว่าเป็นยังไง ตอนนี้ใช้มาประมาณ สองสามอาทิตย์ หลังจาก Format เล่นไปหลายครั้งมาก ปรับนู้นลองนี่คิดว่าน่าจะพอรีวิวให้คนที่สนใจซื้อได้ค้าบ เป็นอีกข้อมูลหนึ่ง

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เหตุผลที่ซื้อ
1. จอดี เป็น HD
2. เครื่องจับมือเดียวได้ถนัด โดยเฉพาะอย่างยิ่งพื้นที่ขอบข้างจอบางมากทำให้ถือสะดวก ยี่ห้ออื่นที่ต่ำกว่าห้าพันเท่าที่ได้ไปลองขอบมันจะหนาๆ ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
3. ตอนไปลองเครื่องที่ร้านเร็วใช้ได้ น่าพอใจ
4. สำคัญมาก สามารถ ซื้อ 0% สิบเดือนได้ เท่ากับเดือนละไม่ถึง 500 บาท โอ้ว

เอาทำอะไรบ้าง
ดูเว็บก่อนนอน 9 GAG ตอนเข้าห้องน้ำ ดู Youtube เล่นเกม ไม่จัดมากเช่น สาย Kairosoft ใช้ที่บ้านเป็นหลัก อาจจะมีพกไปข้างนอกบ้าง แต่ว่ามี Note 4 อยู่แล้ว อาจจะไม่ร้อนใจมากหากจู่ๆ มันดับไประหว่างที่อยู่ข้างนอก

ซื้อมาใช้แล้วสิ่งที่ชอบ
1. จอครับ ความละเอียดแบบ HD ดีเพียงพอกับขนาด 7 นิ้ว ดูแล้วสบายตา คมชัด อ่านหนังสือได้ อ่านเว็บได้ ชอบมาก
2. เสียงดังฟังชัด ฟัง Youtube รู้เรื่อง ออกจะแหลมๆ ไปหน่อยแต่ว่าก็โอเคไม่หนวกหูขนาดนั้น
3. สัดส่วน Widescreen ทำให้จับได้ถนัดมือมาก ถือมือเดียวนี่สบาย
4. เร็วใช้ได้ (แต่ต้องปิด app อื่นๆ บ่อยๆ นะ)

ซื้อมาแล้วไม่ชอบ
1. Install App ลง SD Card ไม่ได้ ทำมายย (อาจไม่เกี่ยวกับเครื่องอาจจะเกี่ยวกับ Android เรื่องกลัวเราละเมิดลิขสิทธ์) แต่พอลง App ที่ SD Card ไม่ได้ ทำให้ความฝันที่ว่าจะเอามาเป็นที่เก็บเพลง หนัง หนังสือ เกม ที่เคยซื้อไว้ต้องพังทะลายลง เหลือพื้นที่ประมาณ 3.5 GB ทั้ง USB และ Internal
2. สัมผัสไม่ค่อยแม่นยำ พิมพ์ยาก ไม่ค่อยตรงทั้งภาษาไทยภาษาอังกฤษ
3. โทรศัพท์ไม่เวิคแน่นอน เสียงเวลาแนบหูค่อยมาก ใครอยากใช้เป็นโทรศัพท์ด้วยไม่แนะนำ
4. ตอนกลางคืนไม่มีไฟที่ปุ่ม Home, Back, Option มันทำให้บางทีกดไม่โดนต้องมั่วๆ เอา

สรุป
ถ้าเอามาใช้ในข้อจำกัดแบบที่ผมว่าคือ เอามาเป็น Tablet สำหรับอ่านหนังสือ ดู Youtube เล่นเกม เล่นเว็บ ผมว่า True Smart Tab 7.0 เป็นตัวเลือกที่ดีของ Tablet ราคาประหยัดเลยนะครับ แต่ว่าต้องอยู่ในเงื่อนไขที่ว่า คุณต้องมี Tablet อยู่แล้ว อันนี้เป็นตัวเสริม ใครคิดจะร่วมหัวจมท้ายไปกับมันเครื่องเดียวนี้ผมยังไม่แนะนำครับ มันไม่ได้ Perfect ขนาดนั้น

คะแนน 4/5 จากการใช้งานตามที่เล่ามาครับ
Blog จ้า http://goo.gl/u8smPl

อับเดทราคา Lazada ครับ http://ho.lazada.co.id/SHEO1D
ชื่อสินค้า:   True Smart Tab 7.0
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่