[Eurovision Magazine] สวีเดนเลือกสต๊อกโฮล์มเป็นเมืองเจ้าภาพยูโรวิชั่น 2016

สวัสดีค่ะ สาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน โดยเฉพาะคนไทยที่สวีเดน
วันนี้เรามาบอกข่าวดีค่ะ เพราะบ่ายวันนี้ตามเวลาในประเทศไทย ช่อง SVT ของสวีเดน (ช่องที่ทำหน้าที่รับผิดชอบในการจัดยูโรวิชั่น 2016) ประกาศเมืองเจ้าภาพยูโรวิชั่น 2016 แล้ว นั่นคือ "สต๊อกโฮล์ม" เมืองหลวงของสวีเดนค่ะ ซึ่งเมืองนี้จะได้จัดเป็นครั้งที่สาม หลังเคยจัดมาแล้วในปี 1975 และปี 2000 (ส่วนเมืองมัลโมจัดในปี 1992 และปี 2013 และเมืองโกเธนเบิร์กในปี 1985)

โดยสถานที่ที่จะใช้ในการจัดคือที่อิเล็กสันโกลป (หรือโกลปอารีน่าในชื่อเดิม) สถานที่ที่เคยจัดยูโรวิชั่น 2000
โดยเปิดใช้มาตั้งแต่ปี 1989 มีความจุประมาณ 16,000 คน เมื่อใช้ในกิจกรรมคอนเสิร์ต
โดยสนามนี้เป็นอาคารเอนกประสงค์ ทั้งจัดการแข่งขันกีฬาและคอนเสิร์ตมานับไม่ถ้วน

เห็นข้างนอกเป็นอาคารทรงกลมเหมือนโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แบบนี้

แต่ข้างในดูใหญ่กว่าที่เวียนนาดีนะ (หวังว่าตอนจัดเวทีแล้วจะไม่แคบเหมือนของปีนี้นะ)

การประกาศอย่างเป็นทางการในวันนี้ ผิดคาดกับที่สื่อคาดการณ์ไว้ว่าน่าจะจัดที่เทเลทูอารีน่าซึ่งอยู่ใกล้ๆกับอิเล็กสันโกลปนั่นเอง

แต่ก็น่าเสียดายมากๆที่น่าจะไปจัดที่เฟรนด์สอารีน่าไม่ก็ที่เทเลทูอารีน่าที่มีขนาดใหญ่กว่าและจุคนมากกว่านะ
ส่วนเรื่องโลโก้และรูปแบบการจัดงานในปีหน้าต้องรอติดตามกันต่อไป
อย่าลืมนะคะว่าเรามีนัดกันวันที่ 10, 12 และ 14 พฤษภาคมปีหน้า ใครที่สนใจไปสวีเดนเพื่องานนี้หรือคนไทยที่อยู่สวีเดนอยู่แล้วเตรียมตัวกันได้เลย

ข่าวจากยูโรวิชั่น [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ปล. ของแถม โมนซ์ แซลเมอร์โลว์แชมป์ปีนี้ได้ร้องเพลง Heroes ในงานต้อนรับนักฟุตบอลทีมชาติสวีเดนชุดยู 21 เมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมา หลังทีมคว้าแชมป์ยูโร ยู 21 เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ หลังเอาชนะทีมชาติโปรตุเกสชุดยู 21 จากการยิงจุดโทษ 4-3 เมื่อวันที่ 30 มิถุนายนที่ผ่านมา ซึ่งทำให้ทีมสวีเดนชุดนี้จะได้ไปแข่งฟุตบอลโอลิมปิกรอบสุดท้ายในปีหน้าในฐานะแชมป์โซนยุโรปค่ะ

ปล. เพลงนี้ดูมีความหมายมากๆเลยเมื่อมาร้องตรงกับสถานการณ์

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่