เพิ่งเข้าใจอารมณ์ของ "แฟนฉัน"

หลายปีก่อน ภาพยนต์เรื่องแฟนฉัน ได้เรียกอารมณ์
และบรรยากาศเก่า ๆ ในวันวานของใครหลาย ๆ คน
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น เพราะผมเกิด พ.ศ. เดียวกับตัวละคร
ตามท้องเรื่อง หลาย ๆ เหตุการณ์ในเรื่อง มันก็ตรงกับ
ชีวิตของผมซะเหลือเกิน ตอนจบ ตอนที่เจี๊ยบไปงาน
แต่งงานของน้อยหน่า ผมลุ้นอยู่ว่าหน้าตาน้อยหน่าตอนโต
จะเป็นแบบไหน พอหันมา กลายเป็นเด็กหญิงน้อยหน่า
คนเดิม ผมรู้สึกผิดหวังเล็กน้อย ตอนหลังมีการออกมา
เฉลยว่า ไม่สามารถหาใครมาเล่นเป็นน้อยหน่าตอนโตได้
เพราะภาพที่อยู่ในใจเจี๊ยบมาตลอดคือภาพของเด็กหญิงน้อยหน่า

เมื่อวานผมได้เปิดอ่านกระทู้เรื่องแฟนฉันในพันทิปอีกรอบ
ความรู้สึกเก่า ๆ ก็กลับมาอีก ผมนึกถึงเด็กผู้หญิงคนนึง
เธอย้ายมาเรียนห้องเดียวกับผมตอน ป. 3 แล้วเธอก็ได้นั่ง
ใกล้ ๆ กับผม เธอเป็นคนผิวขาวน่ารัก เรียบร้อย เรียนเก่ง
ลายมือสวย สอบได้ที่หนึ่งเป็นประจำ มาใหม่ ๆ เธอยังไม่มีเพื่อน
ก็เลยมักจะคุยกับผม เพราะนั่งติดกัน ผมชอบเธอมาก
มันอาจเป็นความรักแบบเด็ก ๆ พ่อของเธอทำงานรถไฟ
เธอก็เลยอาศัยอยู่บ้านพักรถไฟ

วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ผมมักจะไปเดินเล่นแถวสถานีรถไฟ
แล้วก็เดินไปบ้านพักของเธอ ไปชะเง้อดูตามช่องหน้าต่าง
ตะโกนเรียกชื่อเธอ มีอยู่ครั้งนึง แม่เธอเอาไม้ไล่ตี ผมวิ่งหนี
กระเจิงเลยครับ

จนขึ้น ป. 4 จู่ ๆ เธอก็ไม่มาโรงเรียน ผมมารู้ทีหลังว่า
พ่อเธอย้ายไปประจำที่อื่น เธอก็เลยย้ายไปด้วย ตอนนั้น
ผมรู้สึกเศร้า เสียใจ ไม่มีโอกาสได้เห็นหน้าเธออีก
ไม่มีโอกาสแม้แต่ได้กล่าวลา ผมเก็บความรู้สึกดี ๆ
และภาพเด็กผู้หญิงผิวขาว ผมหน้าม้า ยิ้มน่ารัก ๆ นี้
เอาไว้ในใจมา 30 ปี นึกถึงแล้วบางทีก็นั่งยิ้ม มันเป็น
ความทรงจำที่ดี

และแล้ววันนี้ ขณะที่ผมเล่นเฟสอยู่ ผมก็เห็นกลุ่มเพื่อน
ในเฟส เป็นกลุ่มที่เคยเรียนตอนประถมด้วยกัน ผมก็เลย
สมัครเข้ากลุ่มด้วย แล้วก็ไปไล่ดูเพื่อนแต่ละคน จนมา
สะดุดตากับชื่อ ๆ หนึ่ง เป็นชื่อที่ฝังใจผมมานาน มันรู้สึก
ดีใจและตื่นเต้นมาก ภาพเด็กผู้หญิงคนนั้นลอยขึ้นมาเลยครับ

ผมลังเลใจอยู่สักครู่ ว่าจะเข้าไปดูเฟสของเธอดีหรือไม่
ในที่สุดก็ตัดสินใจว่า "เอาน่ะ ไหน ๆ ก็นึกถึงมาตั้งหลายปี
มีโอกาสได้รู้เรื่องราวของเธอแล้ว ก็น่าจะเข้าไปดูสักหน่อย"
ผมจึงกดเข้าไปดู พอเห็นรูปเธอตอนโต ภาพมโนของผม
ตลอด 30 ปี หายวับไปทันทีครับ ไม่ใช่เธอไม่สวยนะ
เธอก็ดูดีสมวัย แต่ดูเปรี้ยวขึ้น ผมเพิ่งจะเข้าใจอารมณ์
ตอนจบของหนังเรื่องแฟนฉัน ก็วันนี้นี่แหละครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่