ใครใช้กล้อง Fuji XM1 อยู่บ้างคะ ??

คือว่า เราซื้อกล้องตัวนี้มานานมากแล้ว แต่ก้ใช้งานยังไม่คล่องเท่าไหร อยากถ่ายภาพแบบขาวๆ ใสๆ เหมือนกับคนอื่นที่ใช้กล้องรุ่นเดียวกัน ทำยังไงก็ไม่เหมือนซักที

ใครพอมีวิธีปรับกล้อง สอนการใช้กล้องให้หน่อยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ^ ^
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ขาวๆใสๆ นี่เปลี่ยนอุณหภูมิสีที่ไวท์บาลานซ์ครับ... เปลี่ยนในกล้องก็ได้ แต่ถ่าย Raw แล้วมาเปลี่ยนใน LR จะดีกว่า เพราะเปลี่ยนได้ไม่จำกัดครับ...

ส่วนถ่ายให้คม ต้องถ่ายที่ f8 ความเร็วชัตเตอร์สูงๆ โฟกัสเข้าเป้า... เรื่องแสงไม่พอแล้วชัตเตอร์มันต่ำไปนี่กล้องรุ่นใหม่ DR สูงเกิน 10 ev สามารถถ่ายอันเดอร์ลงได้เพื่อให้ความเร็วชัตเตอร์สูงพอใช้มือถือกล้องได้ครับ...

เวลาถ่ายอันเดอร์ลงเพื่อเร่งชัตเตอร์ ให้บิดปุ่มชดเชยแสง... บิดไปให้ดูที่ฮิสโตแกรมไม่ชนขอบซ้าย พอแตะๆก็ไหวแล้วครับ(อย่าให้ชนขอบ) จอมืดก็ช่างมันก่อนเพราะไม่ชนขอบฮิสโตแกรมแปลว่าเซ็นเซอร์กล้องมันเก็บรายละเอียดเอาไว้ได้ครับ มาเปิดเงาในคอมเอาที่หลังได้...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่