อยากไปทำงานที่ แคานาดา ครับ

ตามหัวข้อเลยครับ ผมอยากไปทำงานที่แคนาดา แต่ยังไม่เข้าใจวิธีการขอ วีซ่าแบบทำงาน มากเท่าไหร่

เท่าที่หาข้อมูลมาได้ คือต้องให้นายจ้างที่แคนาดา ส่ง letter of job offer

และ ส่วนตัวผมต้องมี letter of reference จากที่ทำงานเก่า

ผมขอพูดถึงแค่ เอกสาร 2 ฉบับนี้

เนื่องจากผมคิดว่า เอกสารอื่นๆ เป็นแบบที่สามารถกรอกข้อมูลเองได้ ดังนั้นจึงไม่มีปัญหาที่จะหามาได้ครับ

แต่ถ้าผมเข้าใจผิดตรงไหน ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

คำถามครับ ?

1.ตามที่ผมเข้าใจคือ งานที่จะไปทำที่แคนาดา จะต้องมีลักษณะการทำงานที่คล้ายกับงานเก่าด้วย ใช่หรือไม่

2.จากหน้าเว็บนี้

http://www.cic.gc.ca/english/work/apply-how.asp

ในหัวข้อที่ 2 เขียนไว้ว่า

Before you apply for a work permit, you will need:

the positive Labour Market Impact Assessment (LMIA) your employer received from Employment and Social Development Canada  AND your job offer, or
a copy of the Offer of Employment form (PDF, 1.18 MB) submitted by your employer and a copy of the fee receipt the employer received when they paid an employer compliance feeto Citizenship and Immigration Canada if you do not need an LMIA and you are not applying for an open work permit, and
proof that you meet the requirements of the job, such as:
proof of education, or
work experience

ในหัวข้อย่อยที่ 1 ตอนท้ายใช้คำว่า or

ตามที่ผมเข้าใจคือ ให้ทำตามหัวข้อย่อยที่ 1 บอก หรือ ทำตามหัวข้อย่อยที่ 2 บอกถูกมั้ยครับ

3.ในหัวข้อย่อยที่ 2 เป็นการใช้เอกสาร แบบที่ไม่ต้องแจ้งกับ LMIA ก่อน

แต่จะต้องให้นายจ้างไปจ่าย employer compliance fee

แล้ว employer compliance fee เนี่ย นายจ้างเค้าจะต้องจ่ายเป็นปกติอยู่แล้ว หรือว่า จะต้องจ่ายเฉพาะตอนจ้างเราเข้าไปทำงาน

4.ผมเข้าไปอ่านเงื่อนไขของหัวข้อย่อยที่ 2 โดยคลิกตรง do not need an LMIA อ่านเลื่อนๆลงมาจนเจอ

Workers nominated by a province or territory for permanent residence
The worker must have a job offer from an employer based in that province/territory.

ข้อความนี้หมายความว่า ผมสามารถ ให้นายจ้างที่เป็น PR ที่อยู่ในเมืองนั้นๆ

ส่ง job offer  มาได้เลย ใช่หรือไม่ครับ

5.จดหมายที่ชื่อว่า letter of job offer เนี่ย

http://www.cic.gc.ca/english/pdf/kits/forms/IMM5802E.pdf

มันใช่อันนี้รึเปล่าครับ

6.ถ้าใช่ ผมสามารถให้นายจ้างที่แคนนาดากรอกข้อมูลส่งกลับมา พร้อมกับสำเนาใบเสร็จค่าธรรมเนียม

และ ใบรับรองการทำงานจากที่เก่า มายื่นขอวีซ่าทำงานเลยได้มั้ย

7.เอกสารทั้งหมดควรเป็นภาษาอังกฤษใช่มั้ยครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ
สงสัยมากๆเลย ไม่รู้จะถามใคร ภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยแข็งแรง
พอจะโทรไปถาม กดเลขหมายภายใน เพื่อขอข้อมูลการทำวีซ่า
ระบบก็บอกให้เข้ามาดูในเว็บเอง งง เลยครับทีนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่