คาดการณ์เหตุผลที่ Apple Music ยังไม่มีเพลงของ Grammy และ RS ครับ

1. ทั้งสองค่ายติดสัญญากับแอปอื่น
คือ แกรมมี่เซ็นสัญญากับแอป KKBOX เราจึงไม่พบเพลงแกรมมี่ในแอป Deezer (ผมทราบจากบางกระทู้ว่าแอป Spotify มีเพลงแกรมมี่ เป็นไปได้ว่า อาจเป็นข้อยกเว้นในสัญญา เพราะ Spotify ยังไม่มีบริการในประเทศไทย)
และ RS เซ็นสัญญากับแอป Deezer เราจึงไม่พบเพลงของ RS ในแอป KKBOX เช่นกัน
กรณีคาดการณ์ข้อแรกผิด เข้าสู่การคาดการณ์ข้อ 2 ครับ
2. ค่ายเพลงไม่ได้ค่าตอบแทนในช่วงที่ Apple Music ให้บริการฟรี 3 เดือน
เพราหากค่ายเพลงนำเพลงมาลง ลูกค้า KKBOX และ Deezer เปลี่ยนใจมาใช้ Apple Music กันหมดครับ

แนวโน้มในอนาคตที่ทั้งสองค่ายจะนำเพลงมาลง Apple Music
1. กรณีทั้งสองค่ายเพลงติดสัญญากับบางแอป
โดยทั่วไปสัญญาจะมีวันครบกำหนดสัญญาอยู่ เช่น แกรมมี่เซ็นกับ KKBOX ว่า ภายใน 5 ปี แกรมมี่จะไม่นำเพลงไปลงแอปอื่นที่เป็นคู่แข่งกับ KKBOX เช่นนี้ ก็ต้องรอให้ครบกำหนดสัญญา แล้วแกรมมี่ไม่ต่อสัญญา แกรมมี่ก็อาจนำเพลงมาลง Apple Music ได้
2. กรณีค่ายเพลงไม่ได้ติดสัญญา แต่ไม่ได้ค่าตอบแทนในช่วงที่ Apple Music ทดลองใช้ฟรี
เรารอให้ช่วงทดลองใช้ฟรีหมดลง ค่ายเพลงก็อาจนำเพลงมาลงครับ

ข้อสังเกต
1. บางกระทู้บอกว่า เพลงของแกรมมี่มีบางเพลงนั้น ที่จริงเพลงนั้นไม่ได้อยู่ค่ายแกรมมี่นะครับ เช่น Bodyslam เมื่อครั้งที่ยังอยู่ค่าย Music Bug ”มี” แต่เมื่อย้ายมาอยู่แกรมมี่แล้ว “ไม่มี” ครับ
2. ถึงแม้จะไม่มีเพลงของ GRAMMY และ RS แต่ก็ยังมีเพลงของศิลปินคุณภาพมากมายที่ไม่ได้อยู่ในสองค่ายนี้ครับ เช่น Slot Machine มีครบทุกอัลบั้ม (อยากจะค้นหาและแจ้งข้อมูลมากกว่านี้แต่ไม่มีเวลาจริงๆครับ เพิ่งสมัครบริการเมื่อกี้)
3. ใครสนใจก็สมัครใช้บริการกันได้เลยนะครับ แต่หากยังไม่สมัคร สิทธิ์ใช้ฟรี 3 เดือนก็ยังไม่เริ่มนับ ตอนหลังๆถ้ามีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น รับรองคนที่สมัครก่อนและหมดอายุฟรีไปแล้วแอบอิจฉาแน่นอนครับ
4. เป็นโพสต์แรกนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่