เวลาเห็นรถกู้ภัยไปช่วยคน ผมจะน้ำตาซึม หรือบางทีก็ไหลเลย เหมือนปิติใจยังไงไม่รู้ครับ

กระทู้คำถาม
เมื่อวานเจอเหตุ รถปาเจโร ชนมอเตอร์ไซค์ แม่ลูกล้ม
เด็กผู้ชายอายุ 12 หมดสติ และคนเป็นแม่ได้รับบาดเจ็บข้อมือ

ช่วงนั้นผมเอาวิทยุมาฟังความถี่กู้ภัย (ผมเป็นนักวิทยุสมัครเล่น แต่ชอบฟังทุกๆช่องเพื่อรับข่าวสาร)
ก็เห็นการรายงานวิทยุ การขับรถของกู้ภัยเข้าไปช่วยเหลือคน

เค้าขับไวมากๆ มีช่องตรงไหนเค้าผ่านได้เค้าจะรีบผ่านทันที (รู้มั้ยพอมีคนกลัวว่า ทำไมกู้ภัยขับเร็วจัง.........แต่เวลาคนเจ็บเกิดเหตุ เค้าจะถามแบบกวนว่า "ทำไมกู้ภัยมาช้าจัง"......น่าคิดมั้ยครับ)

ผมเห็นเห็นการณ์ช่วงที่รถของกู้ภัย 3-4 คัน รีบขับไปช่วยคน ในขณะที่ผมนั่งในรถและหักพวงมาลัยหลบๆให้เขาขับไปช่วยได้สะดวก
ผมรู้สึกปลื้มปิติใจยังไงไม่รู้ น้ำตามันซึมๆ บางทีน้ำตามันไหลออกมาตอนเห็นเค้ารีบไปช่วยคน
ผมไม่ได้เป็นกู้ภัย ไม่ได้คิดอยากจะทำงานตรงนี้ แม้จะเป็นนักวิทยุสมัครเล่นก็ตาม
เพราะยังเอาตัวเองไม่รอดเลย คนทำกู้ภัยต้องเสียสละมากๆ

แบบนี้ ถือว่าเป็นอนุโมทนาบุญด้วยไหมครับ กับเหตุการณ์ที่ผมปิติใจ เห็นกู้ภัยตั้งใจ(มากๆ)ไปช่วยเหลือคนเจ็บครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่