ชื่อแบรนด์ Dajrit คุณกล้าซื้อหรือไม่?

กระทู้คำถาม
ถ้ามีแบรนด์สินค้าเกี่ยวกับแฟชั่นความงาม เช่น
1. เสื้อผ้า
2. กระเป๋า
3. รองเท้า
4. accessory อื่นๆ

ภายใต้แบรนด์ DAJRIT (ดัดจริต) คุณๆ คิดว่าจะซื้อหรือไม่

ปล. ที่ จขกท. ไม่ทำเป็นกระทู้โหวต เพราะมันเป็นกระทู้คำถามค่ะ (เผื่อท่านใดสงสัย ฮี่ๆ )

ปล 1. แท็ก มหาวิทลัย เพราะเราอยากได้แนวความคิดของเด็กรุ่นใหม่ (เป็นหนึ่งในเป้าหมายของเรา)

ปล 2. แท็กสยาม เพราะเราอยากได้แนวความคิดของเด็กรุ่นใหม่

ปล 3. แท็กห้องศิลป์ เพราะเราคิดว่าเด็กศิลป์น่าจะเข้าใจ หรืออาจให้คำแนะนำในการตั้งชื่อแบรนด์

ปล 4. แท็กมนุษย์เงินเดือนเพราะ นั่นคือกลุ่มเป้าหมาย
............................................................................................

*ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ*

แก้ไข ภาษาอังกฤษค่ะ

จขกท. ไม่แน่ใจนะคะ ที่จริง "ดัดจริต" เขียนเป็นภาษาอังกฤษให้ถูกยังไง

แต่ จขกท. เขียน DADJRIT แบบนี้ แล้วมันไม่ลวยค่ะ จึงตัด D ตัวสะกดออกไป เป็น DAJRIT

เพิ่มเติมค่ะ

ความหมายของคำว่า "ดัดจริต"

“ดัดจริต” ประกอบไปด้วยคำสองคำ คือ ดัด+จริต ตามพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒ ให้ความหมายไว้ดังนี้

ดัด  เป็นกิริยา หมายถึง ทำให้คดหรือตรงตามประสงค์ เช่นดัดไม้ ดัดนิสัยฯ
จริต  เป็นนาม หมายถึง ความประพฤติ กิริยาหรืออาการ เช่น พุทธจริต เสียจริตฯ
เมื่อนำคำสองคำมารวมกันก็เป็นคำว่า “ดัดจริต”
ดัดจริต  เป็นกิริยา ที่แปลว่า “แสร้งทำกิริยาหรือวาจาให้เกินควร”

ที่มา : https://th.answers.yahoo.com/question/index?qid=20120510150954AAxtXh2
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่