ชีวิตสัพเพเหระ+เรียนพิเศษกับเวลาอีก4-5เดือน

เป็นเรื่องการค้นพบตัวเองช้าไป+สัพเพเหระ ใครหาประเด็น ดูที่บรรทัดที่มี*ค่ะ นั่นคือประเด็น
.
.
คือ...เกริ่นๆก่อนนะคะ
ตอนนี้เป็นนร.ม.6แล้วค่ะ ศึกษาอยู่โรงเรียนแห่งนึงย่านฝั่งธน
ชีวิตด้านการเรียนก็พอใช้ค่ะ ไม่เก่งมากแต่ก็ไม่แย่มาก(เฉลี่ย4เทอมได้3.49) แต่ก็ไม่เอาจริงซะที(<<<แย่มากๆ)
พอขึ้นม.5ก็พบว่าอยากเรียนและทำงานเกี่ยวกับจิตวิทยาค่ะ พอศึกษาดูก็พบว่ามี2สายคือ จิตแพทย์(เรียนหมอ6ปี+เฉพาะทาง3-4ปี)
และนักจิตวิทยา(เรียนจิตวิทยา4ปี) พอรู้อย่างนี้ก็ใช้เวลาคิดแล้วก็พบว่าเรียนจิตวิทยาดีกว่า หมอยาก แข่งขันสูง นู้นนี่นั่นบลาๆๆ//หนีวิทย์หนักๆดีๆนี่เองค่ะ5555
แล้วหลังจากนั้นก็ชิวๆค่ะ คือไม่ได้ทิ้งแต่ก็ไม่เครียดมาก
แต่หลังจากนั้นหายนะก็บังเกิดตอนจะขึ้นม.6ค่ะ
.
.
.
คือค้นพบว่า...อยากเรียนหมอ...
คือลองถามตัวเองแล้วค่ะ คือพอคิดๆไปก็ไม่ชัวร์ค่ะว่าเราอยากเรียนเองจริงๆหรืออยากเรียนเพราะคนรอบข้างอยาก คือคิดว่าประเด็นคือชอบเรื่องจิตใจ อยากรักษาคน แต่ถ้าเรียนแพทย์ด้วยเราจะรักษาได้มากขึ้นทั้งทางกายและทางใจ คิดประมาณนี้+กับเรื่องอื่นๆเลยคิดว่าไปแพทย์ดีกว่าแล้วหันมาปะทะกับวิทย์เน้นๆอีกครั้ง 55555555 //ส่วนนี้มีใครแนะนำอะไรเพิ่มเติมเพื่อความชัวร์ว่าอยากเป็นจริงไหมได้นะคะ=3=ๆ
.
.
.
แล้วทีนี้ค่ะ เข้าเรื่องเลย คืออย่างที่บอกไว้ข้างบนแล้วว่าไม่ได้เรียนดีแต่ไม่แย่มากแต่ไม่เอาจริง//ยุ่งยากเนอะ แต่ก็เตรียมตัวไว้บ้างแล้ว
คือคณิต เคมี เรียนอยู่ ชีวะ อ่านเอง แล้วฟิสิกส์คือยังไม่ได้เริ่ม <<บอกเลยนะคะรุ่นน้องทั้งหลาย อย่าทำแบบนี้ มันแย่มาก ชีวิตวุ่นวาย
สรุปก็คือยังไม่จบอะไรซักอย่างเลยนั่นเอง แต่เตรียมใจซิ่วไว้แล้วค่ะ แต่ปีนี้ยังพอมีเวลาบ้างเล็กน้อย เลยเอาจริง แล้วลองพยายามอยู่ค่ะ//แต่ก็ยังไม่เต็มที่อยู่ดี
*แต่เวลาจะหมดแล้ว เลยมาถามว่าจะเรียนพิเศษฟิสิกส์เพิ่มดีไหมคะ หรือจะเอาไงดี (เร่งวิชาที่เหลือ+ทำโจทย์อยู่ค่ะ ประมาณกันยาจะเริ่มจับเวลา)
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
//เข้าใจค่ะว่าเตรียมตัวแย่ไป ถ้าจะด่าก็อย่าแรงมากนะคะ//เดี๋ยวช็อกตาย5555555555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่