สงสัยเกี่ยวกับการซ่อมบำรุงรถครับ

วันนี้ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ Isuzu ตามคำแนะนำจากคู่มือ คู่มือบอกให้นำรถไปให้ช่างตรวจทุกหกเดือนและมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุกครั้ง ผมลองเข้าไปคุยกับช่าง สอบถามน้ำมันที่เปลี่ยนว่ามีสภาพเป็นอย่างไร ช่างก็บอกประมาณว่าใส ผมเลยถามต่อว่า ถ้าไม่เปลี่ยนจะได้ไหม ช่างก็ตอบว่า ได้ ถ้าไม่เปลี่ยนมันก็ใช้ได้ดีครับ แต่ถ้าให้ดี ถ้าไม่ติดเรื่องเงินทองก็ควรจะเปลี่ยน

รถก็ไม่ค่อยวิ่ง แต่ก็ใช้เกือบทุกวัน ซื้อมาเพื่อซื้อของส่งของย่านตลาดแถวบ้าน

เป็นคุณจะทำอย่างไรครับ

มีใครซื้อรถแล้ว ใช้แบบไม่ต้องไปเข้าศูนย์เพื่อตรวจสภาพประจำหกเดือนหรือเปล่าครับ
แสดงความคิดเห็น