เหมือนโดนหลอก ทำแบบประกันสะสมทรัพย์25/15

แบบประกันสะสมทรัพย์15/25
ชื่อสินค้า : แบบประกันสะสมทรัพย์
แก้ไข15/25
วันนี้ขอตั้งกระทู้ประกัน แบบประกันสะสมทรัพย์15/25 ของ ไทยพานิชย์ประกันชีวิตครับ
ขอแยกออกเป็นสองส่วนน่ะครับ
ส่วนของ แบบประกันสะสมทรัพย์15/25โดยไทยพานิชย์ประกันชีวิตครับ
และ
ส่วนของ พนักงานธนาคารที่ขายประกัน ไทยพานิชย์ หน้าทอนเกาะสมุย
ผมเป็นพนักงานโรงแรมครับ ทำงานและมีประกันคุ้มครองอยู่แล้ว แต่วันที่ไปแลกเงิน จากดอลล่าเป็นงินบาท พนักงานสาวได้ขอเสนอขายประกันให้ผม  ผมบอกว่า ผมมีประกันอยู่แล้ว เธอก็บอกว่า อันนี้คือประกันชีวิตแบบออมเงิน ย้ำว่าออมเงิน ซึ่งหมายถึงผมจะออมเงินไปด้วยและได้รับประกันแถมไปด้วย
ทุนทรัพย์ประกัน 1000 บาท ครับ ซึ่งเธอก้เอากระดาษมาให้ดูแล้วบอกว่า ส่ง แค่นี้ เป็นทุนประกันน่ะคะ ส่วนทุนนี้คือประกัน คุณพี่ส่งมาก็จะได้ เงินสะสมค่ะ
ผมก็ถาม สะสมยังไง
เธอ บอกว่า 1000 บาท 600บาทคือเงินออม อีก 400คือ ทุนประกัน
ผมส่ง 12เดือน จะได้ 12000 บาท ซึ่ง จะเป็นประมาณ 7200 คือเงินออม(ตัวเลข ผม ยกตัวอย่างน่ะครับ )
ฉะนั้น เมื่อ ครบ 15 ปี ที่ส่งผมจะมี ทุนทรัพย์ออมอยู่ และ ครบ 15 ปี ผม จะถอนคืนได้ โดย บวก ดอกเบี้ยเพราะ มันคือเงินออม
สรุปง่ายๆคือ ผม ออมทรัพย์ 15 ปี แถมประกัน  นี่คือข้อมูลที่ผมได้มา

แต่ วันนี้ ผม ขอยกเลิกเพราะ มีเหตุ ให้ต้องใช้สิทธิ์เวนคืน สิ่งที่ ส่วนงานที่สอง คือ ไทยพานิชย์ประกันชีวิต บอกผมคือ ไม่ใช่เงินออม
เมื่อผม จะใช้สิทธิ์เวนคืน ผม ได้คืน แค่ 3พันกว่าบาทครับ ผม ส่งมา 18 เดือน 18,000 บาท
ผม ก็พยายามถาม พนักงาน โอเปอร์เรเตอร์ ผมได้ข้อมูลที่ชัดเจนว่า
๑ไม่ใช่ แบบ ออมทรัพย์ หรือ สะสมทรัพย์ ผมถามว่า ทำไมใช้ชื่อว่า แบบประกันสะสมทรัพย์25/15 เขาก็ อธิบายได้ละเอียด สรุปใจความได้ว่า ไม่มีเงินออมครับ
๒ เงินที่ส่งไป ไม่ได้คืน ตามแบบ ออมทรพย์ ดังที่ คนขาย บอกผมมา แต่จะเป็นแบบ ประกัน
ผมเลยถามว่า ทำไม คนขาย กับ บริษัท ไม่ทำความเข้าใจกันก่อน ผม ก็สำคัญผิดในตัวสัญญา ตาม กม สัญญาเลย แต่ผมไม่มีหลักฐานตอนบันทึกสนมนากับคนขาย
ทำไม ไม่ จูนให้ตรงกัน  พนักงานก็ตอบว่า ขอโทษจริง อันนี้ผมเห็นใจเขาน่ะ เขาบอกว่า บางทีพนักงานธนาคาร เร่งขายประกันกันเกินไป

สรุป คนที่ ซวยคือผมครับ ผม จะทำอย่างไรได้ ผม ตัดสินใจ ยกเลิกครับ พอที่ ประกันชีวิต

อุทาหรณืน่ะครับ เพื่อนๆ
ก่อนทำประกัน กับธนาคาร  ตั้งสติน่ะครับ หรือไม่ก็อน่าทำเลยครับ

เสียใจ

ขอบคุณ โอเปอร์เรเตอร์ครับ ที่ ใจดีตอบข้อมูลมา สรุป ผมไม่เ คืองคุณน่ะ   ไทยพานิชย์ประกันชีวิตครับ  แต่ผมเคือง พนักงานไทยพานิชย์ ที่หลอกผม ผมจะตามล่าหาตัวเธอ

จบ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่