สอบถาม เด็กจบใหม่สายงาน graphic ควรเรียกเงินเดือนเท่าไหร่

สวัสดีค่ะ คือเป็นเด็กจบใหม่คะ พึ่งจบมาได้ประมาณ2 อาทิตย์ ตอนนี้ก็ตระเวนหาง่นไปเรื่อยๆ ก่อนนห้านั้นก็คุยกับเพื่อนบ้างเรื่องงาน เรื่องเงินเดือน คือ สำหรับเรา ตอนแรกเราคิดว่า ได้13000 นี้ก็อยู่ได้แล้ว  แต่ก็โดนพวกเพื่อนว่ามาค่ะ ว่าน้อยไป ้พื่อนบางคนบอกว่า 18000 คือพื้นฐาน และบางคนทำเกี่ยวกับทีดีก็ 20000 อัพ บางคนทำโปรดิวซ์ ก็ 19000  เราก็เลยรู้สึกว่าเห้ยเยอะไปป่าว เด็กจบใหม่เนี้ยนะ  หรือเราคิดน้อยเกินไป

ภาระที่เราต้องรับผิดชอบหลังจากนี้ก็คงมีแต่ชีวิตเรา และคืนเงิน กยศ ทุกเดือน (เก็บเงินเรียนต่อ ป.โท)ส่วน ป๋า กับแม่  สองคนนี้มีงานทำ เงินเดือนท่านเยอะกว่าเรามาก ถ้าท่านไม่ได้ส่งเราเรียน ก็คืออยู่ได้สบายมากๆ (เราเรียนเอกชน เงินเดือนต่อเทอม 50K  อาจน้อยและมากกว่านี้อีกนิดหน่อย)

ควรเรียกงเงินเดือนตอนยังม่ผ่านโปร สัก 13000-14000  พ่อผ่านโปรสัก 16000  มากไปหรือป่าวคะ?

เพื่อนบางคนเราไปเทสงาน ฝีมือคือดีมาก ดีกว่าอีกึนที่มาเทสด้วยกัน แต่ไม่ผ่านเพราะเงินเดือนเยอะไป (paint ps)

อาจจะงงๆนะคะ เพราะเราก็เป็นคนเขียนอะไรไม่ค่อยรู้เรื่อง

ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่ตอบนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่