แพทย์รักษาสัตว์ กับสัตวแพทย์รักษาคน อย่างไหนเป็นไปได้มากกว่ากันครับ

ผมอยากรู้ว่าความสามารถในการรักษาของสายไหนมากกว่ากันครับ ไม่ได้พูดถึงเรื่องสิทธิในการวินิจฉัยโรคหรือข้อกำหนดตามกฏหมายอะไรนะครับ

สมมติผมแบ่งคนเป็น 2 กลุ่ม

คนกลุ่มแรกติดเกาะ หนึ่งในนั้นมีสัตวแพทย์ด้วย
ถ้าเกิดว่ามีใครในกลุ่มตกหน้าผาขาหัก หัวแตก หรือ ถูกงูฉก ถูกเสือขย้ำ จมน้ำ กินสมุนไพรพิษ ป่วยหนัก ฯลฯ
สัตวแพทย์มีความสามารถในการช่วยเหลือมนุษย์ขนาดไหนครับ

คนกลุ่มสองหลงป่า หนึ่งในนั้นมีแพทย์
ถ้าเกิดบังเอิญไปเจอสัตว์ป่าหายากกำลังใกล้ตาย หรือเจอม้าที่พอจะใช้งานได้แต่กำลังขาหักอยู่
แพทย์จะสามารถช่วยเหลืออะไรสัตว์ได้บ้างครับ
(กลุ่มสองนี่ผมคิดตัวอย่างไม่ออก อาจจะงงๆหน่อยแต่ก็ประมาณนี้ครับ ถ้าฉุกเฉินจะช่วยสัตว์ได้ไหม)

ถ้าไม่แบ่งแยกมนุษย์/สัตว์ สายไหนมีความสามารถในการรักษามากกว่ากันครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่