ไม่ได้รับหนังสือยืนยันการปิดหนี้จากธนาคารกสิกรไทยจะทำยังไงดีครับ

ก่อนหน้านี้เป็นหนี้บัตรเครดิตกสิกรไทย และได้ประนอมหนี้กับบริษัทรับทวงหนี้ ได้เจรจาปิดยอดหนี้ ก็ได้รับหนังสือยืนยันการลดหนี้จากธนาคาร เมื่อชำระเรียบร้อยตามยอดแล้ว เจ้าหน้าที่บริษัททวงหนี้แจ้งว่าจะได้รับหนังสือยืนยันการปิดหนี้จากธนาคารภายใน 45 วันทำการซึ่งผมก็ไม่ได้ติดใจอะไร
แต่เมื่อผ่านไป 45 วันแล้วกลับไม่ได้รับเอกสารใดๆเลย โทรไปที่ธนาคาร ธนาคารก็ให้ไปติดต่อ บริษัททวงหนี้เอง เมื่อติดต่อบริษัททวงหนี้ได้ เจ้าหน้าที่บริษัททวงหนี้ก็รับปากจะติดตามให้ โทรไปหลายครั้งก็พูดเดิมๆว่าจะตามเรื่องให้ จนล่วงเลยเข้าเดือนที่ 6 นับจากวันชำระหนี้ ก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะได้เอกสารจากธนาคาร
ไม่ทราบว่าใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ แล้วจะสามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เผอิญคุณจขกท.ทำการตกลงกับบริษัททวงหนี้ ไม่ใช่แบงก์
แต่อย่างไรก็ตาม จขกท.ต้องตรวจกับกสิกรดูว่าบ.นี้ซื้อหนี้เน่าต่อจากกสิกร หรือเป็นบ.รับจ้างจากกสิกร
ถ้าเป็นแบบแรก ความรับผิดชอบอยู่ที่บ.ทวงหนี้แล้วครับ
ถ้าเป็นอย่างหลัง กสิกรจะปฏิเสธการกระทำของบ.ที่ตัวเองจ้างมาไม่ได้ครับ
ให้ทำตามนี้

1. ร้องเรียนไปที่แบงก์ชาติเลยครับ
2. จขกท.เก็บใบเสร็จ พร้อมสัญญายืนยันลดหนี้ไว้ทุกใบใช่ไหม เอาตรงนั้นแหละเป็นหลักฐาน โทรไปที่แบงก์ชาติเลยครับ
10 วันจดหมายจะมาเลย ยืนยันได้  ผมทำมาแล้ว
3. ไปตรวจประวัติเครดิต ว่าขี้นรหัส "ปิดบัญชีเมื่อถูกทวงถาม" หรือไม่
หรือยังขึ้นสถานะค้างจ่ายอยู่?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่