ฮันนีมูน ยุโรป หรือ ญี่ปุ่นดีครับ?

ขอคำแนะนำสำหรับปีนี้ (2558) นิดนึงครับ พอดีผมกับแฟนจะแต่งงานกันปลายปีแล้วจะไปฮันนีมูนครับ
ตัวผมเคยไปยุโรปก็เฉพาะอังกฤษอย่างเดียวครับ แต่ที่ประทับใจคือญี่ปุ่นมีวิวๆนึงที่อยากพาแฟนไปมาก มันสวยมากครับเคยไปครั้งนึง
คือคิดไว้ตั้งนานละครับว่าจะไปฮันนีมูนที่ญี่ปุ่นแฟนก็ไม่ได้อะไรมากครับ จนเมื่อวันก่อนพอเอาเข้าจริงๆ
แฟนผมบอกว่าไปญี่ปุ่นไปเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ยุโรปถ้าไม่ใช่ฮันนีมูนเค๊าก็ไม่ได้คิดว่าจะไป หรืออยากไปเท่าไหร่
(แฟนผมเค๊าไปอังกฤษ สวิสต์ เยอรมันอะไรประมานนี้มาแล้ว) เค๊าบอกว่าบรรยากาศมันโรแมนติกกว่า
แต่ประเด็นคือถ้าไปยุโรปน่าจะไปกับทัวร์ครับ ซึ่งผมคิดว่ามันจะไม่ค่อยได้บรรยากาศฮันนีมูนซักเท่าไหร่
ซึ่งถ้าเดินทางเองหลายๆประเทศน่าจะมีค่าใช้จ่ายในการเดินทางพอสมควรแล้วก็ความปลอดภัยที่ตามอ่านๆดู
ก็น่าจะอันตรายกว่าญี่ปุ่นอยู่พอสมควร ซึ่งถ้าไปญี่ปุ่นผมพอพูดญี่ปุ่นได้บ้างครับ แล้วสามารถไปไหนมาไหนกันเอง
ได้สองคน คิดแล้วบรรยากาศมันน่าจะมีความสุขไม่น้อยเหมือนกัน แต่อีกใจนึงก็นึกถึงคำพูดแฟน และรู้สึกได้ว่าเค๊าอยาก
ไปยุโรปมากกว่า จึงขอคำปรึกษาจากคนที่มีประสบการณ์หน่อยครับ ว่าไปฮันนีมูนกับทัวร์โอเคมั้ย(ไม่ค่อยมีคนแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้ไว้ครับ)
แล้วถ้าไปกันเอง อังกฤษ ฝรั่งเศส สเปน อิตาลี ค่าเดินทางจะเยอะมากมั้ยครับ แล้วฮันนีมูนญี่ปุ่นเป็นยังไงบ้างครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่