สนใจอยากทำสลัด และอาหารคลีน Delivery โซนนิคมบางพลี และโซนเมกะบางนาค่ะ

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ พี่ๆ ชาวพันทิป
นี่เป็นกระทู้แรกนะคะ อยากจะมาขอคำแนะนำและข้อคิดเห็นค่ะ

พอดีเราเพิ่งเรียนจบมาได้ 1 ปี เริ่มอยากหาอะไรทำเพิ่มเติมจากงานที่ทำอยู่ค่ะ
เลยสนใจอยากทำสลัด และอาหารคลีนมื้อกลางวัน ส่งตามพนักงานออฟฟิศ หรือพนักงานในห้างค่ะ

คำถามนะคะ
1. คิดไว้ว่า อยากทำอาหารคลีน ซึ่งจะประกอบไปด้วย วัตถุดิบที่ดีดี
เช่นใช้ข้าวไรซ์เบอรี่ ผักสด หรืออาจะมีผักออแกนิคบ้าง
เมนูยังไม่ได้คิดค่ะว่าจะทำอะไรบ้าง +กับ น้ำผลไม้ให้ 1 แก้ว
คือขายเป็นเซท 75บาท+น้ำผลไม้ 1 กล่อง/เซท
หรือถ้าทำเป็นเซทจะคู่กับนมสดดีคะ
อยากใช้ของพวกยี่ห้อดอยคำค่ะรู้สึกว่าอร่อยดี (อันนี้ความชอบส่วนตัว)
ราคา 75บาท/เซท แพงไปหรือเปล่าคะ

2. ส่วนสลัด ทำเป็นกล่อง กล่องละ 40 บาท รวมน้ำสลัดแล้ว
(ถ้าเราซื้อที่อื่นบางที่ต้องซื้อน้ำสลัดแยกนะคะ เพิ่มประมาณ 10 บาท)

3. เมนูอาหารควรทำแบบไหนดี
แบบที่1 ให้ลูกค้าเลือกว่าอยากทานเมนูอะไร มีเมนูซัก 5-6 รายการให้เลือกเอง
แบบที่2 ทำเมนูบังคับไปเลยค่ะ วันนี้วันจันทร์เป็นเมนูนี้ อังคารก้อเมนูนี้
(เหมือนบังคับลูกค้าเลือกแต่จะสะดวกเราในการทำ)
คิดว่าแบบไหนที่ลูกค้าต้องการมากกว่ากันค่ะ

4. ราคาค่าส่ง ถ้าบางที่สั่งซัก 5-6 กล่องขึ้นไป ก็อยากส่งฟรีค่ะ
เป็นการคืนกำไรให้ลูกค้า (แต่ต้องดูด้วยนะคะ ขอเป็นโซนใกล้ๆ)
หรือ ควรจะคิดค่าส่งยังไงดี อันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ

5. อยากทราบอีกอย่างค่ะ ว่าพนักงานออฟฟิศ หรือพนักงานห้าง แถวโซนนิคมบางพลี และเมกะบางนา
รับประทานอาหารคลีนกันบ้างหรือเปล่า อยากทดสอบตลาดดูค่ะ ถ้ามีคนให้ความสนใจ
ก็จะทำเลยค่ะ

ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติม บอกได้เลยนะคะ ยินดีจะรับฟังค่ะ
ไม่เคยมีประสบการณ์ในการทำธุรกิจหรือขายของเลย
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่