เซเว่นครับ เอาเงิน 20บาท ของพ่อและพี่น้องร่วมชาตผมคืนมาเถอะครับ

ผมขอใชักระทู้นี้เตือนสติ น้อง พี่ๆ พนักงาน เซเว่น อีเลฟเว่น สักนิดนะครับ สืบเนื่องจาก ที่มีคำสั่งให้ ผู้ที่ใช้โทรศัพท์มือถือ แบบเติมเงิน ให้รีบลงทะเบียนซิมการ์ด ก่อนจะถูกตัดสัญญาณ หรือซิมดับ ผมก็เห็นว่า น่าจะดับจริง จึงรีบโทรศัพท์ กลับบ้าน บอกให้พ่อไป ลงทะเบียนซิมซะ  เพราะเด่วจะใช้โทรติดต่อกันไม่ได้ พ่อผมก็เป็นคนแบบว่า เฮ้ย...!!  ไม่ได้ลูกโทรมาบอกแบบนี้ ต่องรีบ แถวบ้านเรียกตื่นเต้น อิๆ ผมก็บอกแก่ไปว่า ให้ไปลงทะเบียนที่เซเว่น เพราะใกล้บ้านกว่า ลงไปที่ศูนน์ในเมือง บอกให่แก่ เอาบัตร ประชาชนไปด้วย ฟรีไม่เสียเงิน แก่ก็ออกไป ลงทะเบียนทันที หลังจากว่างสาย สักพักไม่ถึง10นาที พ่อผมโทรกลับ มาบอกกับผมว่า ไหนบอกว่าฟรีล่ะ ไอหนู พ่อต้องเดินกับไปเอาตังที่บ้านเนี่ย อ่าวพ่อ เพื่อนผมมันบอกฟรีไม่เสียตัง ไม่เสียอะไร พนักงานออกสลิป มาให่เนี่ย เสียงสุดท้ายที่ได้ยินคือ เหนื่อยแล้วยังต้องมานั้งขายหน้าพนักงานมันอีก ตงตังไม่ได้พกไปด้วย พอผมกลับจากทำงาน ถึงบ้าน พ่อผมยังไม่จบ บ่นหาว่าผมมั่วไม่เคยใช้บริการ แล้วเจือกโทรมาบอกแก ผมนี่ขึ้นเลย ก็คนที่ทำงานผมบอกว่าไม่เสียเงินสีกคน ด้วยความโมโห ขอแกดูสลิป แกก็ดันเก็บไว้อีกนะครับ แกหยิบให้ผมดู เฮ้ย...!!เสียเงินจริงๆ มีออกสลิปมาด้วย ด้วยความสงสัย เลยลองโทรไป ลูกค้าสัมพันธ์ พี่ครับ ลงทะเบียนซิมที่ เซเว่น มีค่บริการมั้ยครับ พนักงานในสายตอบกลับมาว่า ไม่มีค่าบริการ ใดๆทั้งสิ้น ผมเลยบอกว่า ผมเพิ่งไปมาเมื่อสักครู่นี้อะครับ ผมโดนไป20บาท มีสลิปให้ด้วย ผมเลยถามเขาว่า ในสลิป เขียนว่า แคส/ชาร์จ 20บาท คือค่าอะไร พนักงานในสาย ตอบกลับไเสียงนิ้มๆ ยังกับ ดีเจ คลื่น ลูกทุ่งหรรษาfm ว่า ท่านต้องไปสอบถามกับพนักงาน คนที่ท่านจ่ายเงินไปเองนะครับว่าค่าอะไร เป็นคำตอบที่ผม นี่อึ้ง..!!ไปเลย  เอาว่ะ ยังไงคุณกล้าตอบแบบนี้ ผมก็กล้าทำตามที่คุณแนะนำมา เดินไปด้วยความสงสัยในใจมันค่าอะไรว่ะ บ้านผมอยู่ห่างจากเซเว่นประมาณ 200 เมตร ทำไมพนักงานในสาย ไม่ยอมบอกเราน้าาา  พอไปถึงผมก็สอบถามพนักงานว่ะ น้องครับพี่รบกวนสอบถามนิดหนึ่งครับ ไอ แคส/ชาร์จ นี่มันคือค่าอะไรอะครับ พนักงานทำหน้าตึงๆ สักครู่นะค่ะ พี่ลงทะเบียนซิมใช่มั้ยครับ  ใช่ครับ พี่ๆ หันไปถามพนักงานอีกคน พี่นี่ค่าอะไรอ่ะ พี่คนนั้นก็ทำหน้าแบบเสียๆน่อย แล้วตอบกลับมาว่า อ๋อ.. ค่าบริการไงครับ เออว่ะ เรามาใช้บริการเขาจริงๆ แต่ทำไมคนอื่นเขาไม่เสียว่ะ สงสัยคนอื่นๆ น้องเขาไม่บริการแน่เลย บริการเฉพาะ พ่อผมคนเดียว ผมไม่ได้เสียดายเงินนะครับ แค่แบบรู้สึกแย่อะครับ เจอแบบนี้ น้องไม่ซื่อสัจ ต่ออาชีพตัวเองเลย ผมรับไม่ได้ครับ บอกตรงๆ ที่ออกมาบอกไม่ต้องการอะไร แค่อยากให้เรื่องไปถึง ผู้หลัก ผู้ใหญ่ ทางเซเว่น ดูแลพนักงานของตังเองให้ดีน่อย ครับ เรื่องแบบนี้ถ้าเสียมันเสียทั้งองค์กรณ์นะครับ

อัพเดท
ต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะครับที่หายไป พอดีผมติดงาน ผมขอสรุปเลยนะครับ วันนี้พ่อผมได้รับการติดต่อจาก ตัวแทน เซเว่น อีเลฟเว่น โทรมาขอโทษพ่อผม และขอนัด เข้ามาที่บ้านผม ทีแรกพ่อผมก็ปฎิเสทไป เพราะแกติดธุระ พอเสร็จจากธุระ พ่อผมกลับมาบ้าน บอกผมว่า เซเว่นติดต่อกับมา จะเข้ามาหาที่บ้าน ทีแรกผมก็คิดว่าเขาจะมาทำอะไรบ้านเราหว่าาาา รู้สึกไม่ปลอดภัย และแล้วเซเว่นก็โทรมา ทีนี้พ่อผมให้ผมคุย ผมก็ถามเขาไปว่าพี่มีอะไรครัย เขาก็บอกผมว่าอยากจะเข้ามาขอโทษพ่อผม ผมก็ยังยืนยันว่าจะไม่ให้เขาเข้ามาที่บ้าน ขอแค่ทำจดหมายมาขอโทษพ่อผมก็พอ แต่ทางเซเว่นก็ ยังยืนยันว่าจะขอเข้ามาที่บ้าน ผมก็เลยโอเค คุณจะเข้ามาก็มา ผมอยากรู้ว่าคุณ สามารถ ทำอะไรได้บ้าง กับพนักงานของคุณ ผมก็บอกทาง มาบ้านผม เขามากัน 3คน 2ญ 1ช  พี่ผู้หญิง 1คน เป็นเจ้าของเฟนชายร์ อีกคนเป็นเจ้าหน้าที่ ของเซเว่น พี่ผู้ชายอีกคน น่าจะเป็นผู้จัดการสาขา ทุกคนพูดจาและนิสัยดีมากครับ แสดงให้เห็นว่าเขามาขอโทษด้วยความจริงใจ เขาเรื่องเลยนะครับ ผมก็ถามเขาไปว่า พี่ทำอะไรไปบ้างกับกรณีนี้ เขาก็บอกผมว่ากรณีที่เกิดขึ้น  มันเป็นความผิดของตัวบุคคล ผมก็ถามเขาไปว่า แล้วพี่ทำอะไรกับพนักงานของพี่ เขาบอกผมว่า เขาให้พนักงานคนนั้นออกทันที เพราะหลักฐานในสลิปมันชัดเจน เจ้าของเฟนชายร์ รับผิดชอบดีมากครับ แต่ผมก็ไม่ได้ขออะไรไป เพราะไม่ได้หวังอะไรอยู่แล้วตั้งแต่แรก แค่คำขอโทษ ผมก็พอใจแล้ว ส่วนเรื่องเอาพนักงานออก ผมก็ว่ามันก็เป็นบทลงโทษที่สำเหตุ สมผล น้องเขาก็ได้รับบทเรียนสอนชีวิตไป คุยกันประมาณชั่วโมงกว่า หลายเรื่องมากครับ แต่ส่วนใหญ่จะคุยกับพ่อผม  สุดท้ายตอนจะกลับเจ้าของเฟนชายร์ ก็เอาซุปไก่ มาขอโทษพ่อผม และบอกว่าจะทำจดหมายขอโทษ อย่างเป็นทางการ มาให้พ่อผมทีหลัง ถ้ายังไงจดหมายมาถึงผมจะ เอามาให้ ท่านได้อ่านกันนะครัย สุดท้ายนี้ ผมต้องขอบคุณ ดีแทค ด้วยนะครับ ที่ไม่เกี่ยวอะไรเลย แต่กับรับผิดชอบ โอนคืนเป็นค่าโทร มา20บาท ตามที่พ่อผมได้จ่ายไป อันนี้พ่อผมมาเล่าให้ฟังทีหลัง และที่ขอบคุณจริงๆ ก็พวก พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนที่เขามาอ่านและให้ความรู้ต่างๆ ที่ผมไม่รู้ ทั้งทางpattip และทางโทรศัพท์พ่อผม ขอบคุณจริงๆครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่