รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับ 'การปลูกพืช และ พื้นที่เหนือระดับน้ำทะเล' ค่ะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน วันนี้อยากรบกวนขอความรู้เกี่ยวกับการปลูกพืชหน่อยนะคะ ไม่ค่อยสันทัดด้านนี้เลยค่ะ ขออนุญาตตั้งโจทย์เป็นตุ๊กตานะคะ เผื่อจะได้เอาไปปรับใช้กับพืชชนิดต่างๆ ได้ด้วย

สมมติว่าเราอยากปลูกพืช ก. ที่มักจะเติบโตได้ดีในที่ๆ อยู่เหนือระดับน้ำทะเล 1,000 ม. มีอุณหภูมิระหว่าง 10-25 องศา ชอบดินอุดมสมบูรณ์ที่ร่วยซุย ระบายน้ำได้ดี

ซึ่งที่ดินที่เราจะปลูกนั้น ทั้งอุณหภูมิและคุณภาพดินก็เหมาะกับการปลูกทั้งคู่ แต่ดันอยู่เหนือระดับน้ำทะเลเพียง 400 ม.

เลยอยากทราบว่า พืช ก. ยังจะสามารถออกดอกออกผลได้อย่างดีอยู่มั้ยคะ? ถ้าพื้นที่ของเราอยู่เตี้ยกว่าที่ๆ ปกติมันขึ้นได้ดี จะมีผลต่อการเติบโตของมันรึเปล่า?

และมีคำถามยิบย่อยอีกหน่อยนึงค่ะ... อยากทราบว่า พื้นที่เขาใหญ่ (ที่อยู่สูงกว่าระดับน้ำทะเลประมาณ 460 ม.) สามารถปลูกนางพญาเสือโคร่งกับถั่วแมคคาเดเมียได้มั้ยคะ?

ขอบคุณมากๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่