อำนาจอะไร ?

สวัสดีครับ เพื่อนผู้รู้
      หลายวันนี้เห็นมีกลุ่มชนออกมาเรียกร้องอำนาจ ตามที่สื่อต่างๆได้นำเสนอ (คืนอำนาจให้กับประชาชน) ผมก็เป็นประชาชนคนหนึ่ง จึงได้ตั้งคำถามกับตัวเอง ว่าผมได้เสียอำนาจอะไรไปหรือ ? ถึงมีคนออกมาช่วยเรียกร้องให้คืนอำนาจแก่ประชาชน ใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ งงไปหมดแล้ว !
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
อธิบายให้เขาเข้าใจหน่อยซิ  เอาคร่าวๆ

คุณเป็นคนไทย เกิดในผืนแผ่นดินไทย เมื่อคุณ เติบโตเป็นผู้ใหญ่ มีงานมีการทํา ก็มีสิทธิ์ไปเลือก ผู้แทนมาบริหาร
พูดง่ายๆ ว่าเลือกหัวหน้าพวกเรา เหมือนเลือกหัวห้องเรียน  คนไหนเก่ง มีความสามารถ มีความยุติธรรมมีคุณธรรมไม่เอาเปรียบเราไม่เห็นแก่ตัว
เราก็เลือกเขามาเป็นหัวหน้า  นี่ละคือ อํานาจของพวกเราประชาชน  ที่เรามีสิทธิ์ต้องได้เลือก
                              แต่ทุกวันนี้ เราไม่ได้เลือกไงคะ เพราะเขาหาว่าพวกเราโง่ เขาจะเลือกเองแต่งตั้งเอง เพราะประชาชนโง่
                           เพราะฉะนั้นไม่ต้องเลือก ( สรุปเขาด่า คุณโง่ ละ  แล้วคุณโง่หรือเปล่าละคะ คุณ จขกท)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่