[CR] [Review Apps] รีวิว ePSXe for Android สำหรับเล่นเกม PSX(PS1) ระลึกวัยเด็ก!

สวัสดีค่ะ เราขอเกริ่นเรื่องก่อนเลย ที่เราเขียนกระทู้นี้ขึ้นมา ไม่ได้เพื่อมาโฆษณาแต่อย่างใดนะคะ
เราเป็นคนชอบเกมส์เก่า หรือเรียกว่าชอบเกมส์ในยุคของเรา นั้นก็คือเกมส์ Playstation 1 นั้นเอง
โดยเฉพาะเกมส์ Harvest Moon - Back to Nature เราเล่นบ่อยมาก เราชอบแคปเจอร์ภาพในเกมส์
แล้วนำไปโพสต์ลง Facebook ทำให้เพื่อนๆในเฟส อยากเล่นบ้างค่ะ แต่ไม่รู้ต้องทำยังไง
จขกท.ก็เลยตัดสินใจมาลงรีวิวในพันทิพย์ค่ะ **ขอบคุณพันทิพย์สำหรับพื้นที่นี้ด้วยค่ะ**

หน้าตาพระเอกของงานนี้ในยุค จขกท. ค่ะ

สำหรับเจ้าแอพ ePSXe for Android นั้น หลายๆคนอาจคุ้นชื่อบ้างแล้ว
เพราะก่อนจะลงมือถือ มีให้เล่นใน PC มาหลายปีก่อนแล้ว ( >3<)"

สำหรับแอพ ePSXe for Android สามารถหาซื้อได้ผ่าน Playstore หรือวิธีอื่นๆที่สาวกหุ่นเขียวน่าจะรู้กัน!
โดยราคาอยู่ที่ประมาน 130 บาท (ราคาเปลี่ยนตามค่าเงินปัจจุบัน) ราคานี้ถือว่าคุ้มมากๆ เมื่อเทียบกับจำนวนเกมส์

ขั้นตอนการติดตั้ง
1. ทำการซื้อแอพ ePSXe for Android + ติดตั้งลงมือถือให้เรียบร้อย
2. เข้า Playstore อีกครั้ง ค้นชื่อแอพ Every Bios (ไม่เสียเงินนะ) ทำการโหลด+ติดตั้งลงมือถือ
3. กดเข้าแอพ Every Bios แล้วเลือกที่แทบเมนูด้านบนเป็น Unzip ก่อน แล้วเลื่อนหาชื่อ PSX ทางฝั่งซ้าย
4. หาไฟล์ชื่อ SCPH1001.bin , SCPH7001.bin , SCPH7502.bin (เลือกตัวใดก็ได้) ทางฝั่งขวา โหลดลงมือถือ

5. เข้าแอพ ePSXe for Android แล้วเลือกคำสั่ง Run Bios แอพจะทำการค้นหาไฟล์ Bios พร้อมติดตั้งให้อัตโนมัติ (ภาพ1-3)
6. เช็คว่า Bios ทำงานหรือยังด้วยการเลือกคำสั่ง Run Bios อีกครั้ง คราวนี้จะขึ้นหน้าเช็ค Memory Card (ภาพ4-6)

7. หา Rom PSX ที่เป็นนามสกุล .bin มาใส่มือถือในแฟ้ม sdcard\epsxe\rom
8. เข้าแอพ ePSXe for Android แล้วเลือกคำสั่ง Run Game แอพจะทำการค้นหาไฟล์ .bin พร้อมติดตั้งให้อัตโนมัติ (ภาพ7-9)
9. Enjoy!! กับเกมส์โปรดเลยค่ะ!!! ( >w<)// เย้~~~

**มือถือที่ใช้รีวิว Samsung S4 และ Samsung Alpha ค่ะ**

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
ติดขัดตรงไหน PM สอบถามมาได้นะคะ

คำถามที่พบบ่อย
- แอพนี้เล่นกับมือถือรุ่นใดได้บ้างค่ะ?
ตอบ สามารถเล่นได้กับ Android ทุกรุ่น ที่ค้นชื่อแอพ ePSXe for Android ในมือถือแล้วขึ้นให้ซื้อค่ะ
- ระบบ iOS มีแอพที่เล่น PSX มั้ยค่ะ?
ตอบ ต้องทำการ Jailbreak เครื่องไอโฟนก่อนค่ะ เป็นแอพใน Cydia ชื่อแอพ PSX4all
- สามารถต่อเล่นกับ Joystick ได้มั้ยค่ะ?
ตอบ ลองแล้วกับตัวเอง สามารถใช้ได้ค่ะ ตัวอย่างเช่น Joy stick ของ iPega ค่ะ ^^

แถมค่ะ! ภาพจากเครื่องเราเอง
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ชื่อสินค้า:   ePSXe for Android Apps
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่