คำว่า เคี้ยวจุ้ย ตั่งกี เหล่าโกวป๊อ ชุยเฉ็ก

ทั้งสี่คำเป็นภาษาเเต้จิ๋ว   ผมทราบคำว่าตั่งกี เเปลว่า คนทรง ร่างทรง ม้าทรง     คำว่า ชุยเฉ็ก น่าจะหมายถึง การคาดเดา ( 猜测 ) เเต่ทั้งสี่คำส่วนที่เหลือยังไม่ทราบว่า เขียนเป็นภาษาจีนอย่างไร  เเละมีความหมายอย่างไร  เเละที่ผมเข้าใจ ถูกต้องหรือไม่  จีงขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่าง เพื่อเป็นวิทยาทานเเก่ท่านผู้สนใจ     ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่