ไปต่อใบขับขี่ 5 ปีหมดอายุ ต่ออีก 5 ปี ที่ขนส่งพื้นที่ 3 บางจากมาค่ะ

กระทู้สนทนา
ไปต่อใบขับขี่ 5 ปีหมดอายุ ต่ออีก 5 ปี ที่ขนส่งพื้นที่ 3 บางจากมาค่ะ
มาแชร์ประสบการณ์ไปต่อใบขับขี่ค่ะ
ปกติถ้าใบขับขี่หมดอายุ จะสามารถต่ออายุได้ก่อนหมดอายุ 3 เดือนค่ะ ถ้าต่อหลังวันหมดอายุ จะโดนปรับหรือโดนสอบมากขึ้น
ก่อนจะไปก็สงสัยว่าจะต้องใช้เวลาในการต่อนานขนาดไหน
ก็ทำการหาข้อมูลดู ก็ดูใช้เวลาไม่นานมาก ไม่ต้องใช้เต็มวัน ก็เลยลุยเลยค่ะ พอดีบ้านใกล้ ขนส่งตรงบางจาก ก็ไปที่นี่ล่ะค่ะ

หลักฐานที่ต้องใช้ ก็มี
1.ใบขับขี่ที่จะหมดอายุ (ล่วงหน้า 3 เดือน)
2. บัตรประชาชนตัวจริง พร้อมสำเนา (เซ็นรับรองสำเนา พร้อมเบอร์โทรศัพท์มือถือ)
3. เงินค่าทำบัตรใหม่ค่ะ 605 บาท

ต่อ 5 ปีเป็น 5ปี ต้องฟังอบรม 1 ชม. และต้องสอบสมรรถภาพร่างกาย คือ
ตาบอดสี
ปฏิกิริยาในการเหยียบเบรก
สายตาเชิงลึก
สายตาเชิงกว้าง

ไปถึงก็ไปถามประชาสัมพันธ์ ก่อนเลยค่ะ ประชาสัมันธ์เป็นน้องเก้งน้อย พูดจาเจื้อยแจ้ว และเป็นงานมาก พอไปแจ้งว่าจะต่อใบขับขี่แบบ 5 ปี น้องก็ยื่นใบคำร้องมาให้ เราแค่กรอกชื่อนามสกุล แล้วแนบสำเนาบัตรประชาชน กับใบขับขี่ที่จะหมดอายุ ที่ช่องเบอร์ 9 เจ้าหน้าที่ก็ให้คิวมา
เราไปถึงสิบเอ็ดโมงกว่า ก็เลยได้คิวอบรมตอนเที่ยง ระหว่างรอก็ไปกินข้าวที่โรงอาหาร หากใครไม่อยากกินข้าว ก็มีร้านกาแฟให้นั่งรอเพลินๆค่ะ
พอถึงตอนเที่ยง ก็ไปเข้าอบรมที่ห้องเบอร์ 14 อบรมใช้เวลา 50 นาที ก็เสร็จ เจ้าหน้าที่ประจำห้องนี้ เป็นคุณลุงหน้าตาใจดี ชอบสั่งสอน คุณลุงก็ถือโอกาสสั่งสอนว่า คนไทยควรจะเคารพกฏจราจรกันให้มาก จะได้ลดอุบัติเหตุลงได้ ออกแนวปลูกจิตสำนึกให้ แต่ใครจะคิดได้บ้างก็ไม่รู้เหมือนกันนะคะ
อบรม ก็เป็นวีดีโอแสดงให้เห็นผลเสียของการไม่ปฏิบัติตามกฏจราจร ว่าจะทำให้เกิดคนเจ็บตายมากมาย เสียทรัพย์ เสียเวลา ก็ได้ข้อคิดนะคะ
อบรมเสร็จ คุณลุงก็เรียกไปเซ็นชื่อรับใบคำร้องที่เจ้าหน้าที่เค้าปรินท์ออกมาให้ เราก็มีหน้าที่ตรวจเช็ครายละเอียดว่าถูกต้องมั้ย
เช่น ชื่อนามสกุล ภาษาไทย ภาษาอังกกฤษ ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ หากผิดก็แก้ไขให้เรียบร้อย แล้วก็ไปทำการทดสอบสมรรถภาพร่างกายกันต่อเลย
การทดสอบก็ไม่ยากเลย แป๊บเดียวก็เสร็จไม่เกิน 5 นาที แต่ก็ต้องตามคิวนะคะ คนที่ขับรถได้อยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่ผ่านค่ะ เจ้าหน้าที่ก็ใจดี อยากให้ผ่านกันอยู่แล้ว
สุดท้ายเป็นขั้นตอนที่นานที่สุด คือรอคิวจ่ายเงินและถ่ายรูปทำบัตร
แต่เจ้าหน้าที่ก็เร่งคิวให้โดยการเปิดช่องจ่ายเงินเพิ่ม ทำให้ใช้เวลาไม่นานนัก ช่วงที่รอก็ถือโอกาสแต่งหน้าทำผมให้เรียบร้อย เพราะว่าจะต้องถ่ายรูป (กลัวหน้าออกมาเยินๆต้องซับมันสักหน่อย)
ตอนเรียกจ่ายเงิน คนที่มาทำเหมือนกัน โดนเรียกเก็บ 600 บาท แต่เราโดนไป 655 บาท เพราะโดนค่าแก้ไขนามสกุล (เราเปลี่ยนนามสกุลน่ะค่ะ)
แล้วก็ไปรอถ่ายรูป เคาท์เตอร์ถ่ายรูปมีประมาณ 7-8 จุด ก็ไม่ช้านะคะ แต่เจ้าหน้าที่คงเหนื่อย ก็เลยออกแนวบ่นๆ และหน้านิ่งๆ แต่โดยรวมก็ไม่ได้ดุร้ายเท่าไหร่
ก็ถ่ายรูปเสร็จรอรับบัตรที่ปรินท์ตรงนั้นเลย รวดเร็วดี
รูปก็ออกมาสวยงาม เจ้าหน้าที่เค้าตั้งกล้องไว้ให้ถ่ายออกมาแล้วแสงกำลังสวยค่ะ ปลื้มเลย
รวมเวลาที่มาทำทั้งหมดก็ประมาณ 3 ชั่วโมง เร็วใช้ได้นะคะ
สุดท้ายที่รู้สึกว่าพลาดคือ การเอาบัตรไปเคลือบพลาสติก พลาดมากๆๆๆๆ ไม่สวยเลย และบัตรใหญ่ขึ้นเลยใส่กระเป๋าตังไม่พอดี เสียใจจริงๆ ก็ไม่อยากให้คนอื่นพลาดเหมือนเรานะคะ
ปล. ใบขับขี่รุ่นนี้ สามารถเอาไปใช้ที่ต่างประเทศได้ คือ AEC ค่า
หวังว่าที่เอามาแชร์คงมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่